కేంద్ర మంత్రిత్వ శాఖల్లో దాదాపు 60 శాతం రిజర్వు పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయి

 న్యూఢిల్లీ : ఆరు కేంద్ర ప్రభుత్వ మంత్రిత్వ శాఖలు మరియు విభాగాలలో షెడ్యూల్డ్ కులాలు, షెడ్యూల్డ్ తెగలు మరియు ఓబిసిలకు కేటాయించిన స్థానాల్లో దాదాపు 60 శాతం ఖాళీలు ఉన్నాయి. మంత్రిత్వ శాఖలు హోమ్, డిఫెన్స్, రైల్వే, పోస్టుల విభాగం, పట్టణ మరియు హౌసింగ్ మరియు అణు ఇంధనం. మార్చి 4 న పార్లమెంటులో ప్రవేశపెట్టిన సిబ్బంది, ప్రజా మనోవేదనలపై రాజ్యసభ కమిటీ ప్రకారం, ఈ మంత్రిత్వ శాఖలలో సుమారు 25 వేల రిజర్వు కేటగిరీ పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయి.
 రిజర్వ్డ్ కేటగిరీలో పూర్తి చేయని స్థానాలు ‘సబ్కా విశ్వాలు’ పై ప్రభుత్వం ప్రకటించిన దృష్టికి విరుద్ధంగా కనిపిస్తాయి. నిపుణుల ప్రత్యక్ష నియామకంలో రిజర్వేషన్ నిబంధనలపై సిబ్బంది మరియు శిక్షణ శాఖ పంపిన హెచ్చరికలను కూడా ఇది విస్మరించినట్లు అనిపిస్తుంది. అధికారుల ప్రత్యక్ష నియామకంలో రిజర్వేషన్ల విధానాన్ని అనుసరించాలని మంత్రిత్వ శాఖలు, కేంద్ర శాఖలను డిఓపిటి కోరింది. ఎస్సీ కేటగిరీలోని 13,968 స్థానాల్లో 7,782 పోస్టులు భర్తీ కాలేదని సభ కమిటీ తెలిపింది. ఎస్టీ కేటగిరీలో మొత్తం 11,040 పోస్టుల్లో 6,903 పోస్టులు భర్తీ కాలేదు.

ఇతర వెనుకబడిన తరగతుల (ఓబిసి) రిజర్వ్డ్ కేటగిరీలో పరిస్థితి సమానంగా ఉంటుంది. అందుబాటులో ఉన్న 20,044 పోస్టుల్లో 10,859 సీట్లు ఖాళీగా ఉన్నాయి. "సంవత్సరానికి బ్యాక్ లాగ్ ఖాళీలు పెరుగుతున్న సంఖ్య మొత్తం నియామక వ్యవస్థను ప్రభావితం చేసే తీవ్రమైన అనారోగ్యానికి దారితీస్తుందని ఇది భావిస్తుంది" అని పార్లమెంటరీ కమిటీ నివేదిక తెలిపింది. గుర్తించిన బ్యాక్‌లాగ్ ఖాళీలను ప్రత్యేక నియామక డ్రైవ్‌ల ద్వారా పూరించడానికి సంబంధిత మంత్రులు మరియు విభాగాలపై ప్యానెల్ ఆకట్టుకుంది.
 "ప్రభుత్వం పరిస్థితిని స్టాక్ చేసుకోవాలని, (ది) బ్యాక్ లాగ్ ఖాళీల యొక్క మూల కారణాలను గుర్తించి, పునరావృతం కాకుండా నిరోధించడానికి అవసరమైన పరిష్కార చర్యలు తీసుకోవాలని కమిటీ భావిస్తుంది" అని నివేదిక తెలిపింది. ప్రభుత్వ విభాగాలలో ప్రత్యక్ష నియామకంలో రిజర్వేషన్లపై మార్గదర్శకాలు, ప్రత్యక్ష నియామకంలో తమకు కేటాయించిన ఖాళీలను భర్తీ చేయడానికి తగిన సంఖ్యలో ఎస్సీ / ఎస్టీ / ఓబిసి అభ్యర్థులు అందుబాటులో లేనట్లయితే, కోటా వీటికి చెందిన అభ్యర్థులు నింపకూడదు కమ్యూనిటీలు. మరో మాటలో చెప్పాలంటే, ప్రత్యక్ష నియామకంలో ఎస్సీలు, ఎస్టీలు, ఓబీసీలకు కేటాయించిన ఖాళీలను డి-రిజర్వేషన్‌పై నిషేధం ఉంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published.