165 సంవత్సరాల క్రితం, మొదటి దళిత మహిళా రచయిత ‘దళితుల శోకం’ గురించి రాశారు

భారతదేశం యొక్క మొట్టమొదటి మహిళా దళిత రచయిత ముక్తా సాల్వే రాసిన చారిత్రక రచన ఇక్కడ ఉంది. ఈ వ్యాసం రాసే సమయంలో, ఆమె కేవలం 14 సంవత్సరాలు మరియు జోతిరావ్ మరియు సావిత్రిబాయి ఫులే నడుపుతున్న పాఠశాలలో విద్యార్థి

(జోతిరావ్ ఫులే, అంబేద్కర్ మరియు ఇతరులు భారతదేశ శూద్రులు-అతిషుద్రుల దుస్థితి గురించి స్పష్టంగా వ్రాశారు – బ్రాహ్మణ వ్యవస్థ కారణంగా వారు ఎంతగా బాధపడ్డారు; వారు జంతువుల వలె జీవించవలసి వచ్చింది. కానీ ముక్తా సాల్వే ఈ అణచివేతపై 14 ఏళ్ల దళిత అమ్మాయి దృక్పథాన్ని ఇస్తాడు. ఈ మొదటి మహిళా దళిత రచయిత 165 సంవత్సరాల క్రితం తన కోపాన్ని మరాఠీ పక్షం రోజుల జ్ఞానోదయ కోసం రాసిన ఒక వ్యాసంలో వెల్లడించారు. ఇది ‘మాంగ్ మహారాచ్యా దుఖ్విసాయ్’ పేరుతో రెండు భాగాలుగా ప్రచురించబడింది. మొదటి భాగం 1855 ఫిబ్రవరి 15 న మరియు రెండవ భాగం 1 మార్చి 1855 న ప్రచురించబడింది. ఈ ప్రత్యేక సందర్భంగా, బ్రజ్ రంజన్ మణి రాసిన వ్యాసం యొక్క ఆంగ్ల అనువాదం క్రింద తిరిగి ప్రచురిస్తున్నాము.)

దళితుల శోకం

నా లాంటి అంటరాని అమ్మాయి హృదయాన్ని దేవుడు ఒక జంతువు కంటే తక్కువగా భావించి, నా ప్రజల బాధలతో, దళితులతో నింపాడని గ్రహించడం నాకు వినయం. 
అన్ని జీవుల సృష్టికర్త దీనిని నా హృదయంలో ఉంచారు మరియు ఆయన పేరును ప్రార్థిస్తూ, నేను ఇప్పుడు అందుకున్న బలంతో ఈ వ్యాసాన్ని వ్రాయడానికి ధైర్యం చేస్తున్నాను.దళితులు మరియు బ్రాహ్మణులు ఒకే సృష్టికర్త యొక్క సృష్టి మరియు ఆయన ఒకరు, నన్ను వ్రాయడానికి జ్ఞానం నింపుతున్నారు. అతను నా శ్రమను ఫలవంతమైన ఫలితంతో ఆశీర్వదిస్తాడు.

మమ్మల్ని తిరస్కరించడానికి మరియు తమను తాము గొప్పగా భావించే ఈ తిండిపోతు బ్రాహ్మణుల వాదనను వేదాల ఆధారంగా మనం తిరస్కరించడానికి ప్రయత్నిస్తే, వారు వేదాలు తమ సొంత డొమైన్, వారి ప్రత్యేక ఆస్తి అని చెప్తారు. ఇప్పుడు స్పష్టంగా, వేదాలు బ్రాహ్మణుల కోసం మాత్రమే అయితే, అవి స్పష్టంగా మన కోసం కాదు. వేదాలు బ్రాహ్మణులకు మాత్రమే చెందినవి అయితే, మన దగ్గర పుస్తకం లేదు అనేది బహిరంగ రహస్యం.మేము పుస్తకం లేకుండా ఉన్నాము - మేము ఏ మతం లేకుండా ఉన్నాము. వేదాలు బ్రాహ్మణుల కోసం మాత్రమే అయితే, మనం వేదాల ప్రకారం పనిచేయడానికి కట్టుబడి ఉండము. కేవలం వేదాలను చూస్తే మనల్ని తీవ్రమైన పాపాలలోకి నెట్టగలిగితే (బ్రాహ్మణులు చెప్పినట్లు), అప్పుడు వాటిని అనుసరించడం అవివేకపు ఎత్తు కాదా? ముస్లింలు తమ ఖురాన్ ప్రకారం తమ జీవితాన్ని గడుపుతారు, ఆంగ్లేయులు తమ బైబిలును అనుసరిస్తారు మరియు బ్రాహ్మణులకు వారి స్వంత వేదాలు ఉన్నాయి. వారందరికీ వారు అనుసరించే మంచి లేదా చెడు మతం ఉన్నందున, వారు మతం లేని మనకంటే కొంత సంతోషంగా ఉన్నారు.
ఓహ్, దేవా, దయచేసి మాకు చెప్పండి, మన మతం ఏమిటి? దేవా, మీ నిజమైన మతం మాకు బోధించండి, తద్వారా మనమందరం దాని ప్రకారం మన జీవితాలను గడపవచ్చు. ఒక వ్యక్తి మాత్రమే విశేషంగా మరియు మిగిలిన వారు కోల్పోయిన ఆ మతం భూమి నుండి కనుమరుగవుతుంది మరియు అలాంటి [వివక్షత లేని] మతం గురించి ప్రగల్భాలు పలకడానికి మన మనస్సుల్లోకి ఎప్పటికీ ప్రవేశించనివ్వండి.
ఈ ప్రజలు మమ్మల్ని నడిపించారు, 

పేద దళితులు మా స్వంత భూములకు దూరంగా ఉన్నారు, వారు పెద్ద భవనాలు నిర్మించడానికి ఆక్రమించారు.మరియు అది అన్ని కాదు. వారు దళితులను ఎర్ర సీసంతో కలిపిన నూనె త్రాగడానికి మరియు మా ప్రజలను వారి భవనాల పునాదులలో పాతిపెట్టేలా చేస్తారు, తద్వారా మన పేద ప్రజల తరం తరువాత తరాన్ని తుడిచివేస్తారు. బ్రాహ్మణులు మమ్మల్ని అంతగా దిగజార్చారు; వారు మా లాంటి వ్యక్తులను ఆవులు మరియు గేదెల కంటే తక్కువగా భావిస్తారు. బాజీరావ్ పేష్వా పాలనలో వారు మమ్మల్ని గాడిదల కంటే తక్కువగా పరిగణించలేదా? మీరు ఒక కుంటి గాడిదను కొట్టారు, మరియు అతని యజమాని ప్రతీకారం తీర్చుకుంటాడు. కానీ దళితులను నిత్యం కొట్టడంపై అభ్యంతరం చెప్పడానికి ఎవరు ఉన్నారు?బాజీరావ్ పాలనలో, ఏదైనా దళితుడు వ్యాయామశాల ముందు వెళుతుంటే, వారు అతని తలను నరికి, "బ్యాట్ మరియు బాల్" ను వారి కత్తులతో గబ్బిలాలుగా మరియు అతని తల బంతిలాగా మైదానంలో ఆడతారు. వారి తలుపులు కూడా దాటినందుకు మేము శిక్షించబడినప్పుడు, విద్యను పొందడం, నేర్చుకోవడానికి స్వేచ్ఛ పొందడం ఎక్కడ ప్రశ్న? ఎప్పుడు దళిత చదవడానికి మరియు వ్రాయడానికి నేర్చుకుంటాడు, మరియు బాజీరావుకు ఈ విషయం తెలిస్తే, అతను ఇలా అంటాడు: ఒక దళిత విద్య బ్రాహ్మణ ఉద్యోగాన్ని తీసివేయడం. అతను చెప్పేవాడు, “వారు చదువుకోవడానికి ఎంత ధైర్యం? ఈ అంటరానివారు బ్రాహ్మణులు తమ అధికారిక విధులను తమకు అప్పగించాలని మరియు వారి షేవింగ్ కిట్లతో తిరుగుతూ, వితంతువుల తలలు గుండు చేయాలని భావిస్తున్నారా? ” ఇలాంటి వ్యాఖ్యలతో ఆయన వారిని శిక్షిస్తాడు. 

అంతకుముందు, గోఖలే, అపాటే, త్రిమ్కాజీ, అంధాలా, పన్సర, కాలే, బెహ్రే, మొదలైనవారు [అందరూ బ్రాహ్మణ ఇంటిపేర్లు], తమ ఇళ్లలో ఎలుకలను చంపడం ద్వారా ధైర్యాన్ని చూపించారు, మమ్మల్ని హింసించారు, గర్భిణీ స్త్రీలను కూడా విడిచిపెట్టలేదు, ఎటువంటి ప్రాస లేదా కారణం లేకుండా. ఇది ఇప్పుడు ఆగిపోయింది. పూణేలో పేష్వాస్ పాలనలో సాధారణమైన దళితుల వేధింపులు, హింసలు ఆగిపోయాయి. ఇప్పుడు, కోటలు మరియు భవనాల పునాది కోసం మానవ త్యాగం ఆగిపోయింది - ఇప్పుడు, మమ్మల్ని ఎవరూ సజీవంగా సమాధి చేయరు. ఇప్పుడు, మన జనాభా సంఖ్య పెరుగుతోంది. అంతకుముందు, ఏదైనా దళితులు చక్కటి బట్టలు ధరిస్తే, బ్రాహ్మణులు మాత్రమే అలాంటి బట్టలు ధరించాలని వారు చెబుతారు. చక్కటి దుస్తులలో చూశాము, ఇంతకుముందు అలాంటి బట్టలు దొంగిలించామని మాపై ఆరోపణలు వచ్చాయి.అంటరానివారు వారి శరీరాల చుట్టూ బట్టలు వేసినప్పుడు వారి మతం కలుషితమయ్యే ప్రమాదం ఉంది; వారు వాటిని ఒక చెట్టుకు కట్టి, శిక్షిస్తారు. కానీ, బ్రిటిష్ పాలనలో, డబ్బు ఉన్న ఎవరైనా బట్టలు కొని ధరించవచ్చు. అంతకుముందు, ఉన్నత కులాలకు వ్యతిరేకంగా ఏదైనా తప్పు చేసినట్లయితే దోషులు అంటరానివారిని శిరచ్ఛేదనం చేయడమే శిక్ష, ఇప్పుడు అది ఆగిపోయింది.అధిక మరియు దోపిడీ పన్ను ఆగిపోయింది. అంటరానితనం యొక్క అభ్యాసం కొన్ని చోట్ల ఆగిపోయింది. ఆట స్థలంలో చంపడం ఆగిపోయింది. ఇప్పుడు, మేము మార్కెట్ స్థలాన్ని కూడా సందర్శించవచ్చు.
1855 ఫిబ్రవరి 15 సంచిక ‘జ్ఞానోడే’ పేజీలలో ముక్తా సాల్వే ముక్క యొక్క ఫోటో
రెండవది, ఈ బ్రాహ్మణులు మమ్మల్ని నేర్చుకోకుండా నిషేధించినందుకు సంతృప్తి చెందారా? అస్సలు కుదరదు. బాజీరావు కాశీకి వెళ్లి అక్కడ అవమానకరమైన మరణం పొందాడు. అంటరానివాళ్ళు అని ముద్ర వేయబడిన కారణంగా మనం చాలా బాధపడుతున్నప్పుడు, పవిత్రమైన బట్టలు అని పిలవబడే గర్వంగా తమ పవిత్ర దుస్తులలో తిరుగుతున్న రాతి హృదయపూర్వక బ్రాహ్మణులు ఎప్పుడైనా మన పట్ల కరుణతో కూడిన అనుభూతిని అనుభవిస్తున్నారా?మేము అంటరానివారు కాబట్టి ఎవరూ మాకు ఉపాధి ఇవ్వరు. ఉద్యోగం లేదు అంటే డబ్బు లేదు. గ్రౌండింగ్ పేదరికాన్ని మనం భరించాలి. ఓ నేర్చుకున్న పండితులు, మీ స్వార్థపూరిత పూజారిని ముడుచుకోండి మరియు మీ బోలు జ్ఞానం యొక్క చిలిపిని ఆపి, నేను చెప్పేది వినండి. మన మహిళలు శిశువులకు జన్మనిచ్చినప్పుడు, వారి తలపై పైకప్పు కూడా లేదు. వర్షం మరియు చలిలో వారు ఎలా బాధపడతారు! దయచేసి మీ స్వంత అనుభవం నుండి అర్థం చేసుకోవడానికి ప్రయత్నించండి. ప్రసవించేటప్పుడు వారికి కొంత వ్యాధి వస్తే, వారు డాక్టర్ లేదా మందులకు ఎక్కడ డబ్బు పొందుతారు? అలాంటి వారికి ఉచితంగా చికిత్స చేయగలిగేంత మానవుడు మీలో ఎవరైనా ఉన్నారా? 
15 ఫిబ్రవరి 1855 సంచిక ‘జ్ఞానోడే’
 బ్రాహ్మణ పిల్లలు వారిపై రాళ్ళు విసిరి తీవ్రంగా గాయపరిచినప్పటికీ దళిత పిల్లలు ఫిర్యాదు చేయడానికి ధైర్యం చేయరు. మిగిలిపోయిన ఆహారం కోసం వేడుకోవటానికి బ్రాహ్మణుల ఇళ్లకు వెళ్ళవలసి ఉందని వారికి తెలుసు కాబట్టి వారు నిశ్శబ్దంగా బాధపడుతున్నారు. అయ్యో! దేవా! ఇది ఎంత వేదన! ఈ అన్యాయం గురించి నేను మరింత వ్రాస్తే నేను కన్నీళ్లు పెట్టుకుంటాను. అటువంటి అణచివేత కారణంగా, దయగల దేవుడు ఈ దయగల బ్రిటిష్ ప్రభుత్వం మాకు ప్రసాదించాడు. ఈ ప్రభుత్వంలో మన బాధ ఎలా తగ్గించబడిందో చూద్దాం.  

నిష్పాక్షిక బ్రిటిష్ పాలనలో, ఇలాంటివి చాలా జరిగాయి. నేను దీనిని వ్రాస్తున్నప్పుడు, ఇంతకుముందు మనల్ని ధూళిలా చూసుకునే బ్రాహ్మణులు, నేను పైన వ్రాసినట్లుగా, మన బాధల నుండి మమ్మల్ని విడిపించాలని కోరుకుంటున్నాను.అన్ని బ్రాహ్మణులు అయితే కాదు. సాతానుచే ప్రభావితమైన వారు మునుపటిలాగే మనల్ని ద్వేషిస్తూనే ఉన్నారు. వారు మనల్ని విముక్తి చేయడానికి ప్రయత్నిస్తున్న బ్రాహ్మణులను లక్ష్యంగా చేసుకుని, అధిగమిస్తారు.కొంతమంది గొప్ప ఆత్మలు దళితుల కోసం పాఠశాలలను ప్రారంభించాయి మరియు అలాంటి పాఠశాలలకు దయగల బ్రిటిష్ ప్రభుత్వం మద్దతు ఇస్తుంది. దళితులు, మీరు పేదవారు మరియు అనారోగ్యంతో ఉన్నారు. జ్ఞానం యొక్క మాత్రలు మాత్రమే మిమ్మల్ని నయం చేస్తాయి మరియు నయం చేస్తాయి.ఇది మిమ్మల్ని అడవి నమ్మకాలు మరియు మూ  మూఢ నమ్మకము నుండి దూరం చేస్తుంది. మీరు నీతిమంతులు, నైతికులు అవుతారు. ఇది మీ దోపిడీని ఆపివేస్తుంది. మిమ్మల్ని జంతువులలా చూసే వ్యక్తులు, ఇకపై మిమ్మల్ని అలా చూసే ధైర్యం చేయరు. కాబట్టి దయచేసి కష్టపడి అధ్యయనం చేయండి. చదువుకొని మంచి మానవులుగా మారండి. కానీ నేను దీనిని నిరూపించలేను. ఉదాహరణకు, మంచి విద్యను పొందిన వారు కొన్నిసార్లు చాలా చెడ్డ పనులు చేయడం ద్వారా మమ్మల్ని ఆశ్చర్యపరుస్తారు!

Leave a Reply

Your email address will not be published.