వారణాసిలో గడ్డి తినే దళితుల గురించి రాసిన జర్నలిస్టుకు నోటీసు ఇచ్చారు

ఈ సంఘటన ప్రధాని నియోజకవర్గం వారణాసి నుండి తెలిసింది

ప్రధానమంత్రి పార్లమెంటరీ నియోజకవర్గం వారణాసి చుట్టుపక్కల గ్రామాల్లో ముసాహార్ కమ్యూనిటీ సభ్యులు గడ్డి తినడం గురించి రాసిన జర్నలిస్టుకు తప్పుడు సమాచారం వ్యాప్తి చేసినందుకు జిల్లా యంత్రాంగం నోటీసు ఇచ్చింది. రాష్ట్రంలో ఐదు సంచికలను కలిగి ఉన్న 16 పేజీల వార్తాపత్రిక అయిన జనసందేష్ టైమ్ న్యూస్ ఎడిటర్ విజయ్ వినీత్ తన సహోద్యోగి మనీష్ మిశ్రాకు మార్చి 26 న కొయిరిపూర్ గ్రామంలోని (బరాగావ్ బ్లాక్) కుటుంబాల గురించి ఒక నివేదికను దాఖలు చేశారు. పిల్లలు గడ్డి తింటున్న చిత్రాలతో పాటు. ప్రభుత్వంపై విమర్శలను ఆహ్వానిస్తూ సోషల్ మీడియాలో ఇది విస్తృతంగా భాగస్వామ్యం చేయబడింది.

వినీత్ మాట్లాడుతూ, "నేను బెనారస్ హిందూ విశ్వవిద్యాలయంలోని వ్యవసాయ నిపుణులతో మాట్లాడాను, గడ్డి మానవ వినియోగానికి తగినది కాదని, పశువులు అధికంగా తిన్నప్పటికీ అది విరేచనాలకు దారితీస్తుందని నాకు చెప్పారు". ఈ ఉదయం వార్తాపత్రిక యొక్క ఎడిషన్ పరిపాలన యొక్క సంస్కరణను డిమాండ్ చేసినట్లుగా తీసుకువెళ్ళింది మరియు గడ్డిపై నిపుణుడు-మాట్లాడేది. ముసహార్లు దేశంలోని అత్యంత పేద వర్గాలలో ఒకటైన ఉత్తమ సమయాల్లో ఉన్నారు. వారి పేరు కూడా ‘ఎలుక తినేవాళ్ళు’ యొక్క కఠినమైన అనువాదం, ఇది వారి లేమికి సూచన. యుపిలో, వారు రాష్ట్రంలోని తూర్పు ప్రాంతాలలో నివసిస్తున్నారు మరియు బీహార్ వరకు చిందుతారు, అక్కడ వారు మహదాలిట్లుగా నియమించబడ్డారు, తక్కువ స్థాయి ఆదాయాలు మరియు ఆయుర్దాయం కలిగిన బలహీనమైన, అత్యంత హాని కలిగించే వర్గాల వర్గం, అధిక స్థాయిలో ఆకలితో ఉన్న ఆస్తులు మరియు పేదరికం.

తనకు మొదట వాట్సాప్ నోటీసు ఇచ్చిందని, ఆ తర్వాత నోటీసును తన నివాసానికి అందజేయడానికి పోలీసులు వచ్చారని వినీత్ వారానికి చెప్పారు. జిల్లా మేజిస్ట్రేట్ (డిఎం) జారీ చేసిన నోటీసు 24 గంటల్లోపు స్పష్టతనివ్వాలని పిలుపునిచ్చింది మరియు జర్నలిస్టులు వ్యాప్తి చేసిన తప్పుడు సమాచారం ఈ సున్నితమైన సమయాల్లో భయాందోళనలకు గురిచేస్తుందని చెప్పారు.

లాక్డౌన్ వారి దుస్థితిని మరింత దిగజార్చింది, ఎందుకంటే వారిలో ఎక్కువ మంది ఇతరుల వ్యవసాయ క్షేత్రాలలో లేదా ఇటుక బట్టీలలో పనిచేసే రోజువారీ కూలీలు. లక్నోలోని రెడ్ బ్రిగేడ్ ట్రస్ట్ వ్యవస్థాపక చైర్‌పర్సన్ అజయ్ పటేల్ ది వీక్‌తో మాట్లాడుతూ, శుక్రవారం ఉదయం చిత్రసేన్పూర్ గ్రామంలోని (సేవాపురి బ్లాక్) కొన్ని ముసహార్ కుటుంబాల ఇళ్లను సందర్శించి వారి పరిస్థితిని అంచనా వేశారు “వారిలో చాలామంది లేకుండానే ఉన్నారు గత రెండు రోజులుగా ఆహారం. వారు తాత్కాలిక ఆశ్రయాలలో తమకు కేటాయించని భూమిలో నివసిస్తున్నారు. వారి దగ్గర నీటి వనరు లేదు. COVID19 భయంతో, వారు పొరుగు గ్రామాలలో చేతి పంపులను కూడా యాక్సెస్ చేయలేరు. ” పటేల్ 2002 నుండి సమాజంతో కలిసి పనిచేస్తున్నారు.

చాలా ముసాహర్ కుటుంబాలు 35 కిలోగ్రాముల ఆహార ధాన్యాలకు అర్హత కలిగిన దారిద్య్రరేఖ రేషన్ కార్డుల కంటే తక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, పెద్ద కుటుంబ పరిమాణాలు అంటే ఆహారం చాలా కాలం ఉండదు. ఇంతలో వినీత్ ఈ విషయాన్ని విస్తృత ప్రజల దృష్టికి తీసుకువస్తానని చెప్పాడు. "డిఎమ్ ఒక మంచి వ్యక్తి, కానీ గడ్డి మానవ వినియోగానికి సరిపోతుందని అతను ఒక సర్టిఫికేట్ ఇవ్వకూడదు. తన పిల్లవాడు ఆ గడ్డిని తినేలా చేయడం పిల్లల హక్కుల ఉల్లంఘన" అని ఆయన అన్నారు. "నేను హైకోర్టు మరియు సుప్రీంకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తిని వ్రాస్తాను" అని ఆయన చెప్పారు.

courtesy: theweek.in

Leave a Reply

Your email address will not be published.