గుజరాత్: సిఎఎ నిరసనల కోసం పట్టుబడిన ప్రజలను విడుదల చేయాలని దళితులు కోరుతున్నారు

పౌరసత్వ సవరణ చట్టం (సిఎఎ) మరియు నేషనల్ రిజిస్టర్ ఆఫ్ సిటిజన్స్ (ఎన్‌ఆర్‌సి) కు వ్యతిరేకంగా బనస్కాంతలోని చాపి ప్రాంతంలో హింసాత్మక నిరసనలు నెలరోజుల తరువాత, 51 మందిని అరెస్టు చేశారు, ఎక్కువగా ముస్లిం వర్గానికి చెందినవారు, బనస్కాంతలోని దళిత సంఘం నిందితులకు ఉపశమనం కోరుతూ , గౌరవనీయ కుటుంబాల నుండి చాలా మంది గత రెండు నెలలుగా జైలులో ఉన్నారు.

పలన్‌పూర్ సబ్‌ జైలులో బంధించిన 51 మంది బెయిల్‌ పొందటానికి వీలుగా ఈ కేసులో వేగంగా దర్యాప్తు జరిపి చార్జిషీట్‌ దాఖలు చేయాలని డిమాండ్ చేస్తూ దళిత సంఘ నాయకులు బనస్కాంత పరిపాలన, పోలీసులను ఆశ్రయించారు. అరెస్టు చేసిన నిందితులలో, చాలామంది గౌరవనీయమైన వ్యాపారవేత్తలు మరియు అనుభవజ్ఞులైన రైతులు, వారు ఎప్పుడూ క్రిమినల్ రికార్డ్ కలిగి లేరు మరియు వారి జీవనోపాధి ప్రభావితమవుతోందని వారు పేర్కొన్నారు. ఈ విషయంలో బనస్కాంతలోని 8 తాలూకాలకు చెందిన డజన్ల కొద్దీ దళిత సంఘ నాయకులు జిల్లా కలెక్టర్, పోలీసు సూపరింటెండెంట్లను కలుసుకుని మెమోరాండం సమర్పించారు.

అరెస్టయిన వారిలో చాలామంది సీనియర్ సిటిజన్లు, వ్యాపారవేత్తలు, హోటళ్లు మరియు రైతులు ఉన్నారు. కొంతమంది సాంఘిక వ్యతిరేక వ్యక్తులు హింసను ఆశ్రయించి ఉండవచ్చు, కాని అరెస్టు చేసిన వారికి ఎటువంటి నేర రికార్డులు లేవు మరియు వారు గౌరవనీయ కుటుంబాలకు చెందినవారు. డిసెంబర్ 19 నిరసనల కోసం వారిని అరెస్టు చేశారు, రెండు నెలలు గడిచినప్పటికీ పోలీసులు చార్జిషీట్ దాఖలు చేయలేకపోయారు. అమాయకులు కనీసం బెయిల్ కోసం దరఖాస్తు చేసుకోవడానికి పోలీసులు తమ దర్యాప్తును పూర్తి చేయాలని మేము కోరుకుంటున్నాము, ”అని బనస్కాంత దళిత అధికర్ మంచ్ అధ్యక్షుడు దల్పత్ భాటియా అన్నారు.

"గుజరాత్లోని దళిత సమాజం ఎల్లప్పుడూ ఏ మెరిజినలైజ్డ్ సమూహానికి మద్దతుగా నిలిచింది మరియు మేము అందరి సంక్షేమం కోసం కృషి చేస్తూనే ఉన్నాము. చాపి హింస కేసులో చాలా మంది తప్పుడు ఆరోపణలతో జైలులో బంధించబడ్డారు మరియు వారు బెయిల్ కోసం తగిన అవకాశం పొందాలి ”అని బనస్కాంతలోని పాలన్పూర్ నుండి వచ్చిన మరో దళిత నాయకుడు నంజీభాయ్ హడియాల్ అన్నారు.

ఈ కేసు గత ఏడాది డిసెంబర్ 19 నాటిది, పోలీసు అనుమతి లేకుండా, CAA మరియు NRC లకు వ్యతిరేకంగా నిరసన తెలపడానికి వందలాది మంది ప్రజలు చాపిలోని ఒక బహిరంగ మైదానంలో సమావేశమయ్యారు. నిరసన అప్పుడు హింసాత్మకంగా మారింది మరియు వీడియోలు వెలువడ్డాయి, దీనిలో ప్రేక్షకులు పోలీసు వాహనంపై దాడి చేయడాన్ని చూడవచ్చు.

కుట్ర (120 బి), నేరపూరిత నరహత్యకు ప్రయత్నించడం (308), ప్రాణాలకు ముప్పు కలిగించే (336), 390 (దోపిడి), చట్టవిరుద్ధమైన అసెంబ్లీ ( 143, 149), అల్లర్లు (147, 153), ప్రభుత్వ ఉద్యోగులపై దాడి మరియు ఆటంకాలు (152, 353) మరియు నేర బెదిరింపు (506 (2)). ప్రజా ఆస్తికి నష్టం నివారణ చట్టం నిబంధనల కింద కూడా నిందితులపై అభియోగాలు మోపారు.
 గత ఏడాది డిసెంబర్ 20 నుండి 26 వరకు ఈ విషయంలో 49 మందిని అరెస్టు చేశారు, తరువాత ఈ ఏడాది ఫిబ్రవరి 10 న మరో ఇద్దరిని పట్టుకున్నారు, ఈ లెక్కను 51 కి తీసుకున్నారు. నిందితులను మొదట 10 రోజుల పోలీసు కస్టడీకి పంపించి తరువాత పలన్‌పూర్‌కు పంపారు ఉప జైలులో నిర్బంధించారు. డిసెంబర్ 19 న జరిగిన నిరసనలకు సాక్ష్యమిచ్చినందుకు పోలీసులు చాలా మంది వ్యక్తులను తయారు చేశారని దళిత కార్యకర్తలు ఆరోపించారు.

"గతంలో ఎటువంటి క్రిమినల్ రికార్డ్ లేని వారిపై పోలీసులు కఠినమైన మరియు ఏకపక్ష విభాగాలను ప్రయోగించారు. ఉదాహరణకు, డిసెంబర్ 19 న, నిరసనకారులు ఒక ప్రైవేట్ బస్సును అడ్డుకున్నారు మరియు చక్కా జామ్ యొక్క మార్గంగా డ్రైవర్ నుండి కీలను లాక్కోవడానికి ప్రయత్నించారు. అయితే, బస్సుకు ఏమీ జరగనప్పటికీ పోలీసులు ఎఫ్ఐఆర్ లో దోపిడీ విభాగాన్ని కూడా వర్తింపజేశారు. హింసకు కారణమయ్యే నిరసనకారుల ఉద్దేశ్యం లేదు మరియు నిందితులలో వృద్ధులు మరియు అనారోగ్యంతో ఉన్నవారు చాలా మంది ఉన్నారు ”అని బనస్కాంతకు చెందిన మరో దళిత నాయకుడు సతీష్ రాజ్‌పాల్ అన్నారు.
 జైలులో బంధించిన వారికి ఉపశమనం కోసం బనస్కాంతకు చెందిన జమత్-ఎ-ఉలేమా హింద్ వర్గం ఇప్పుడు రాష్ట్ర హోంమంత్రిని సంప్రదించాలని నిర్ణయించింది.

"లాక్ చేయబడిన వారిలో, చాలా మంది హోటళ్లు, రెస్టారెంట్ యజమానులు, గ్యారేజీలోని కార్మికులు, కర్మాగారాలు మరియు మిల్లు ఉన్నారు. రోజూ పని చేయడానికి అనుమతించకపోతే ఈ ప్రజల జీవనోపాధి ప్రమాదంలో ఉంది. అరెస్టులు చేయడానికి పోలీసులు వీడియో ఫుటేజీపై ఆధారపడ్డారు, అయినప్పటికీ, వారు డిసెంబర్ 19 న ఆ ప్రాంతంలో కనిపించిన వారిని ఎత్తుకున్నారు. చాలా మంది నిరసనలకు సాక్ష్యమివ్వడానికి మాత్రమే సమావేశమయ్యారు మరియు ఎటువంటి హింసకు పాల్పడలేదు. నిరసనకారులకు నిరసన ఇవ్వడానికి అనుమతి ఇవ్వలేదు లేదా ప్రభుత్వం సంభాషణ కోసం వారిని సంప్రదించలేదు.
 మా దళిత సోదరులు మాకు సహాయం చేయడానికి ముందుకు వచ్చినందుకు నేను సంతోషంగా ఉన్నాను మరియు ఈ కేసులో త్వరలో రాష్ట్ర హోంమంత్రి ప్రదీప్సింగ్ జడేజాను సంప్రదిస్తాము ”అని జమాత్-ఎ-ఉలేమా హింద్ బనస్కాంత కార్యదర్శి అతికుర్ రహమాన్ అన్నారు.
 ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్‌తో మాట్లాడుతూ, పోలీసు సూపరింటెండెంట్ బనస్కాంత మాట్లాడుతూ, “పోలీసులు ఈ కేసును విధానం ప్రకారం దర్యాప్తు చేస్తున్నారు మరియు మేము ఇంకా చార్జిషీట్ దాఖలు చేయలేదు. మేము దళిత సంఘ నాయకుల నుండి మెమోరాండం అందుకున్నాము. ”


సౌజన్యం: ది ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్