నిఘా బానిసత్వం: స్వచ్ఛ భారత్ టాగ్స్ పారిశుద్ధ్య కార్మికులు వారి ప్రతి కదలికను ప్రత్యక్షంగా ట్రాక్ చేయడానికి

 భారతదేశం చుట్టూ ఉన్న మునిసిపల్ కార్పొరేషన్లు ప్రధానంగా దళిత వీధి స్వీపర్లను నీతి, గోప్యత లేదా డేటా భద్రతతో సంబంధం లేకుండా GPS- ప్రారంభించబడిన సామర్థ్య ట్రాకర్లను ధరించమని బలవంతం చేస్తున్నాయి.  

పంచకుల, హర్యానా - చల్లని శీతాకాలపు ఉదయాన్నే సూర్యోదయం తరువాత, 52 ఏళ్ల పారిశుధ్య కార్మికుడు భన్మతి పంచకుల మునిసిపల్ కార్పొరేషన్ యొక్క కమాండ్ అండ్ కంట్రోల్ సెంటర్‌లో ఒక పెద్ద తెరపై ఆకుపచ్చ బిందువుగా కనిపించాడు. 
రహదారులను తుడుచుకుంటూ భన్మతి ఆరుబయట వణుకుతూ, చెత్తను తన పుష్కార్టులోకి లాగడానికి వంగి, వీధి నుండి వీధికి వెళ్ళినప్పుడు, వాతావరణ-నియంత్రిత నియంత్రణ కేంద్రం స్మార్ట్ వాచ్-పరిమాణ “హ్యూమన్ ఎఫిషియెన్సీ ట్రాకర్” ను కట్టివేయడం ద్వారా ఆమెను అడుగడుగునా ట్రాక్ చేస్తుంది. ఆమె మణికట్టు.

మునిసిపల్ కార్పొరేషన్ పిలిచే ట్రాకర్, లేదా స్మార్ట్ వాచ్, మైక్రోఫోన్ మరియు కెమెరాను కలిగి ఉంది, కాబట్టి ఒక సూపర్‌వైజర్ ఆమె పనిచేసేటప్పుడు ఆమెను వినవచ్చు మరియు చూడవచ్చు మరియు ఆమె కేటాయించిన ప్రదేశంలోనే ఉండేలా చూడటానికి ఒక GPS ట్రాకర్. ట్రాకర్‌లో పొందుపరిచిన సిమ్-కార్డ్ అంటే ఆమె పర్యవేక్షకుడు ఏ క్షణంలోనైనా ఆమెకు కాల్ చేయవచ్చు. భన్మతి యొక్క ట్రాకర్ విధి సమయంలో స్విచ్ ఆఫ్ చేయబడితే, లేదా ఆమె GPS- పర్యవేక్షించిన జియో-కంచె నుండి దూరమైతే, సిస్టమ్ ఆమె పర్యవేక్షకుడిని అప్రమత్తం చేస్తుంది, ఆమె నెలవారీ జీతం డాక్ చేయడం ద్వారా ఆమెను శిక్షించవచ్చు.

పంచకుల మునిసిపల్ కార్పొరేషన్ ఈ కార్మికుల నిఘా వ్యవస్థ కోసం 2019 లో కేవలం 9 నెలల్లో 35 లక్షలకు పైగా ఖర్చు చేసింది, కాని ముసుగులు, చేతి తొడుగులు మరియు బూట్లు వంటి ప్రాథమిక భద్రతా పరికరాలను దాని కార్మికులకు అందించడంలో విఫలమైంది. ఇంతలో, దేశవ్యాప్తంగా పారిశుద్ధ్య పనులు చాలా ప్రమాదకరంగా ఉన్నాయి, కార్మికులు తరచూ ప్రాణాంతక ప్రమాదాలకు గురవుతారు.
Tracker
ఈ చొరబాటు నిఘా వ్యవస్థలు తక్కువ పర్యవేక్షణతో, కార్మికుల సమ్మతితో మరియు ఈ డేటా ఎలా నిల్వ చేయబడుతోంది, ట్రాక్ చేయబడుతోంది లేదా విశ్లేషించబడుతుందనే దానిపై బహిరంగ సంభాషణలు లేకుండా అమలు చేయబడుతున్నాయి. ఈ మానవ ట్రాకింగ్ ప్రయోగాలు చాలా భారతదేశ శ్రామిక శక్తిలో చాలా అట్టడుగు సభ్యులపై నిర్వహించబడుతున్నాయి.

పంచకుల మునిసిపల్ కార్పొరేషన్ చేత ట్రాక్ చేయబడిన చాలా మంది పారిశుధ్య కార్మికులు దళిత కులానికి చెందిన కాంట్రాక్ట్ కార్మికులు. ఇది ఆధిపత్య-కుల పర్యవేక్షకుల ఇబ్బందికరమైన ప్రశ్నలను లేవనెత్తుతుంది, దళిత కార్మికులను అక్షరాలా ట్యాగ్ చేయడం, వారి ప్రతి కదలికను ట్రాక్ చేయడం మరియు ఏదైనా లోపం ఉన్నట్లయితే వారి జీతాలను తగ్గించడం ద్వారా వారికి జరిమానా విధించడం.

"ప్రాచీన భారతదేశంలో, ఆధిపత్య కుల ప్రజలు మా కాళ్ళకు గొలుసులు కట్టి మమ్మల్ని ట్యాగ్ చేస్తారు" అని ఒక దళిత పారిశుధ్య కార్మికుడు హఫ్పోస్ట్ ఇండియాతో అన్నారు. "ఇప్పుడు మా కదలికలను తెలుసుకోవడానికి స్మార్ట్ వాచీలు ధరించమని అడిగారు."

ట్రాకింగ్, హఫ్పోస్ట్ ఇండియా ఇంటర్వ్యూ చేసిన కార్మికులు మాట్లాడుతూ, పని ముగిసిన తర్వాత కూడా కొనసాగుతుంది, ఎందుకంటే వారు ప్రతి షిఫ్ట్ చివరిలో తమ ట్రాకర్లను ఇంటికి తీసుకెళ్ళి రాత్రిపూట వసూలు చేయాలి. కొంతమంది మహిళా కార్మికులు వర్క్ షిఫ్టుల సమయంలో బాత్రూంకు వెళ్లడం మానేశారు, ఎందుకంటే వారి ట్రాకర్లలోని కెమెరా వాటిని టాయిలెట్లో రికార్డ్ చేయడానికి ఉపయోగించబడుతుందనే భయంతో. కార్మికుల గృహాల్లో సంభాషణలను పరిశీలించడానికి తమ పర్యవేక్షకులు పరికరాలను ఉపయోగించవచ్చని మరికొందరు భయపడుతున్నారు.

“ఇది బానిసత్వానికి సమానం. విధి సమయంలో కూడా కార్మికులకు గోప్యతా హక్కులు ఉన్నాయి ”అని డేటా, గోప్యత మరియు నిఘాపై విస్తృతంగా పనిచేసిన న్యాయ సిద్ధాంతకర్త ఉషా రామనాథన్ అన్నారు. "ప్రభుత్వం ఒక అసహ్యకరమైన స్థాయి సోపానక్రమాన్ని సృష్టించింది, అక్కడ పైన కూర్చున్న వ్యక్తి తన కార్యాలయంలో కూర్చోవడానికి తనకు ప్రత్యేక హక్కు ఉందని నమ్ముతున్నాడు మరియు రోజులో ఎప్పుడైనా అతని క్రింద పనిచేసే ప్రతి ఒక్కరినీ చూడగలడు."
ఈ డేటా ఎలా సురక్షితం మరియు ఎవరికి ప్రాప్యత ఉంది అనేది అస్పష్టంగా ఉంది. కాంట్రాక్ట్ పత్రాలకు ఇండియన్ టెలిఫోన్స్ ఇండస్ట్రీస్ లిమిటెడ్ క్లౌడ్-బేస్డ్ స్టోరేజ్ సిస్టమ్‌ను అందించాల్సిన అవసరం ఉంది, అయితే డేటా భద్రతపై ఎటువంటి జాగ్రత్తలు లేదా డేటా ఉల్లంఘన విషయంలో ఎటువంటి జరిమానాలు విధించవద్దు.

 అసంతృప్తి కార్మికులు 

కార్మికులు హఫ్పోస్ట్ ఇండియాతో మాట్లాడుతూ కొత్త వ్యవస్థ పట్ల తీవ్ర అసంతృప్తితో ఉన్నారు.
 ముందే చెప్పినట్లుగా, ప్రతి చురుకైన కార్మికుడు ఒక పెద్ద ప్రదర్శనలో ఆకుపచ్చ బిందువుగా సూచించబడతాడు. ఒక కార్మికుడు తమకు కేటాయించిన ప్రాంతం నుండి తప్పుకుంటే, లేదా వారి శ్వాసను పట్టుకోవటానికి విరామం ఇవ్వాలంటే, చుక్క ఎరుపుగా మారుతుంది - వారి పర్యవేక్షకుల నుండి పిలుపునిస్తుంది.
వారి కదలికను బుద్ధిహీనంగా పర్యవేక్షించడం, కార్మికులు హఫ్పోస్ట్ ఇండియాతో మాట్లాడుతూ, వారు తమ పనిని పూర్తి చేసినప్పటికీ నడవమని బలవంతం చేశారు. "ఒక గంటలో పూర్తయ్యే పని, లేదా రెండుసార్లు సమయం తీసుకోదు, మరియు మరింత ఒత్తిడితో కూడుకున్నది మరియు అలసిపోతుంది" అని ఒక కార్మికుడు చెప్పాడు.

కెమెరా మరియు రిమోట్‌గా నియంత్రించగల మైక్రోఫోన్ ఉండటం వారి ఆందోళనలను పెంచింది.
 కెమెరాతో అమర్చిన ట్రాకర్ ధరించి, బాత్‌రూమ్‌కు వెళ్లడానికి వెనుకాడారని మహిళా కార్మికులు హఫ్‌పోస్ట్ ఇండియాతో చెప్పారు. అయినప్పటికీ, డ్యూటీలో ఉన్నప్పుడు వారి ట్రాకర్లను టేకాఫ్ చేయడం ఒక ఎంపిక కాదు.
 “వాచ్ ఎలా పనిచేస్తుందో నాకు తెలియదు. తెరపై అమర్చిన కెమెరా అన్ని సమయం పనిచేస్తుంది? ” ఒక మహిళా కార్మికుడు చెప్పారు. "మాకు అనుమతి లేనందున నేను దాన్ని తీసివేయలేను."

పర్యవసానంగా, ఆమె షిఫ్ట్ సాయంత్రం 6 గంటలకు ముగిసిన తర్వాత మాత్రమే ఆమె బాత్రూమ్‌ను ఉపయోగిస్తుంది.
 సానిటేషన్ వర్కర్ భన్మతి మాట్లాడుతూ, పేలవంగా రూపొందించిన పవర్ బటన్ తన మణికట్టు మీద ఉన్న గాజులకు వ్యతిరేకంగా నొక్కినప్పుడు ఆమె ట్రాకర్ తరచుగా స్విచ్ ఆఫ్ అవుతుంది. \
 "ఒక రోజులో చాలాసార్లు దాన్ని మార్చమని నేను ఆమెకు గుర్తు చేయాలి" అని ఆమె పర్యవేక్షకుడు సురేష్ అన్నారు. "కానీ నేను ఆమె వైవాహిక స్థితికి చిహ్నంగా ఉన్నందున ఆమె గాజులు తీయమని చెప్పలేను."
కార్మికులు ప్రతి రాత్రి ట్రాకర్లను ఇంటికి తీసుకెళ్లాలి మరియు పగటిపూట పనిచేసేలా చూడటానికి రాత్రిపూట వసూలు చేయాలి. గాడ్జెట్‌లు తమ కుటుంబ సభ్యులతో వ్యక్తిగత సంభాషణలను రికార్డ్ చేస్తాయనే భయంతో చాలా మంది కార్మికులు పరికరాలను ఇంటికి తీసుకెళ్లడానికి భయపడుతున్నారని హఫ్పోస్ట్ ఇండియాకు చెప్పారు.
 “మాకు ఎటువంటి ఎంపిక లేదు. చనిపోయిన గడియారం మా అడుగుజాడలను రికార్డ్ చేయదు మరియు మేము పనికి హాజరుకానిదిగా గుర్తించబడతాము, ”అని ఒక కార్మికుడు చెప్పాడు. "కాబట్టి, నేను ఇంటికి చేరుకున్నప్పుడు నా ద్విచక్ర వాహనాల్లో లాక్ చేస్తాను మరియు అందరూ నిద్రపోయిన తర్వాత అర్ధరాత్రి తర్వాత మాత్రమే ఛార్జ్ చేయడానికి ఇంటి లోపలికి తీసుకువస్తారు."

పరికరంలో అమర్చిన సిమ్ కార్డ్ దాని స్వంత సమస్యలను సృష్టించింది. ఈ ప్రాజెక్టును అమలు చేస్తున్న సంస్థ ఐటిఐఎల్, సిమ్ కార్డులకు కాల్ ఆంక్షలు ఉండేలా చూడాల్సి ఉండగా, కార్మికులు తమ ట్రాకర్లు రుణాలు మరియు భీమాను అందించే స్పామ్, రోబోకాల్స్ మరియు కాల్-సెంటర్ల సాధారణ కలగలుపుతో దాదాపుగా నిరంతరాయంగా మోగుతారని చెప్పారు.
 "ప్రతిరోజూ, మాకు రుణాలు ఇచ్చే బ్యాంకులు మరియు భీమా సంస్థల నుండి మాకు కాల్స్ వస్తూనే ఉంటాయి" అని పారిశుధ్య కార్మికుడు సతీష్ అన్నారు. "మేము ఇప్పటికే భారీ అప్పుల్లో ఉన్నాము మరియు తదుపరి రుణాలు పొందలేము."
 ఈ టెలిఫోన్ ఏజెంట్లు తమ నంబర్లను ఎలా కనుగొన్నారని సతీష్ ప్రశ్నించారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published.