యుపి: కాన్పూర్ సమీపంలోని గ్రామంలో, అగ్ర కులాల దాడి చేసి దళితులను గాయపరిచింది

భీమ్ (అంబేద్కర్) శోభా యాత్ర సందర్భంగా ఇరు వర్గాలు ఘర్షణ పడిన ఒక రోజు తరువాత, ఠాకూర్లు రెండు దళిత ప్రాంతాలపై ప్రణాళికాబద్ధమైన దాడి చేశారని బాధితులు అంటున్నారు.
నేపథ్య:
గ్రామంలో పది రోజులుగా ఉద్రిక్తతలు పెరుగుతున్నాయి. అమిత్ కుమార్ ప్రకారం, ఈ హింసకు కారణం ఫిబ్రవరి 1 నుండి గ్రామంలో అతను నిర్వహించిన "భీమ్ కథ" అనే వారం రోజుల సంఘటన నుండి తెలుసుకోవచ్చు. ఆయన వివరించారు, "మేము ఒక కార్యక్రమాన్ని నిర్వహించాము, భీమ్ కథ గౌతమ్ బుద్ధుడు మరియు బాబాసాహెబ్ అంబేద్కర్ బోధలను జరుపుకునే గ్రామం మొదటిసారి. థియేటర్, గానం, కథనం వంటి వివిధ కార్యక్రమాలు జరుగుతున్నాయి. మా గ్రామంలోని ఠాకూర్ సంఘం మనకు స్వయంగా ఒక సంఘటన జరగడం ఇష్టం లేదు. వారు మమ్మల్ని రెచ్చగొట్టడం ప్రారంభించారు. ”

ఫిబ్రవరి 12 న, భీమ్ శోభా యాత్రను దళితులు నిర్వహించారు, ఈ సమయంలో బి.ఆర్. అంబేద్కర్ ఠాకూర్లచే దెబ్బతింది. ప్రజల ప్రకారం, ఇది ఒక టీనేజ్ కుర్రాడు పోస్టర్ను చించివేసింది.
 ఒక కొట్లాట ఏర్పడింది మరియు రెండు వైపులా రాళ్ళు తగిలింది, ఇందులో ఆరుగురు వ్యక్తులు గాయపడ్డారు.
 మరుసటి రోజు, ఫిబ్రవరి 13 న, గ్రామంలో "జై శ్రీ రామ్" అని జపించడం వందలాది మంది వినవచ్చు, స్థానికులు చెప్పారు. "వారు (ఠాకూర్లు) మా కోసం వచ్చారు, 500 మందికి తక్కువ కాదు" అని అమిత్ అన్నారు.

కుసుమా దేవి ఇంకా మాట్లాడుతూ, “గ్రామంలోని పురుషులందరూ పని కోసం వెళ్ళిన సమయంలో వారు వచ్చారు. మహిళలు మరియు పిల్లలపై దాడి చేయడానికి వారు దీనిని ప్రణాళిక చేశారు. " దేవి ప్రకారం, 300 మంది దళితులపై దాడి చేశారు.

కుసుమా దేవికి తలకు బలమైన గాయాలు. “ముజే సర్ మీ నౌ తంకే అయే హైన్ ur ర్ బాయన్ హాత్ భీ టుట్ గయా హై. ఉన్ లోగాన్ నే ఘర్ మీ గుస్ కే లాతి ur ర్ కుల్హాది సే ముజేయ్ ur ర్ మేరీ బేటి డోనో కో బహుత్ మారా, ”ఆమె చెప్పింది. "నా తలపై తొమ్మిది కుట్లు వచ్చాయి మరియు నా ఎడమ చేయి కూడా విరిగింది. వారు ఇంట్లోకి ప్రవేశించి నన్ను మరియు నా కుమార్తెను లాథిస్ మరియు కుల్హాదీలు (సుత్తి) తో కొట్టారు. ” ఆమె మాట్లాడుతూ, "మమ్మల్ని కొట్టేటప్పుడు, పోలీసులు వీడియోలను తయారు చేస్తున్నారు."

ఈ దాడికి మహిళలు మాత్రమే బాధితులు కాదు. కొంతమంది పిల్లలను కూడా కొట్టారు.
 హింసకు గురైన వారిలో ఆదర్శ్ కుమార్ అనే ఐదేళ్ల చిన్నారి ప్రస్తుతం ఉర్సులా ఆసుపత్రిలో ఉంది. అతను ది వైర్ రిపోర్టర్‌ను ఉత్సాహంగా “జై భీమ్!” తో పలకరిస్తాడు. తనను ఎవరు కొట్టారు అని అడిగినప్పుడు, "రాజా", అంటే రాజ్‌పుత్‌లు, ఉన్నత కుల సభ్యులను సూచిస్తూ. ఆదర్శ్ ఎడమ చేతిలో ఉన్న ఎముకలలో ఒక పగులుకు గురయ్యాడు.
ఆదర్శ్ కుమార్

అతని తండ్రి, రోజువారీ వేతన కార్మికుడు మహేష్ కుమార్ ఇలా అన్నారు, “ఠాకూర్లు మాపై దాడి చేశారు, ఎందుకంటే మేము మా స్వంత కార్యక్రమాన్ని కలిగి ఉన్నాము. ఇది వారి రామ్‌లీలా వేడుకలు కాదు, ఇది మా సంఘం మేల్కొలుపుకు బాబాసాహెబ్ అంబేద్కర్ అందించిన సహకారం గురించి. ”

“వారు ఉద్దేశపూర్వకంగా మహిళలను లక్ష్యంగా చేసుకున్నారు, ఎందుకంటే మహిళలు సులభమైన లక్ష్యాలు అని వారు భావిస్తున్నారు మరియు మా సంఘం నుండి మహిళలను గాయపరచడం మాకు చాలా బాధ కలిగిస్తుంది” అని ఆయన చెప్పారు. మహేష్ తన కొడుకు చికిత్స కోసం గ్రామంలోని ఇతర వ్యక్తుల సహాయం కోరింది. ఆసుపత్రిలో చేరిన 18 మందిలో కేవలం ముగ్గురు పురుషులు మాత్రమే. ఆదివారం ఆసుపత్రిలో ఉన్న మంగ్తా గ్రామానికి చెందిన భురే లాల్ ఈ దాడి తీవ్రతను వివరించారు. “చాలా మందికి తీవ్రమైన గాయాలు అయ్యాయి. ఇంతకుముందు చేరిన కొందరు వెళ్ళిపోయారు, కాని చాలా మంది వారి గాయాల స్వభావం కారణంగా ఆసుపత్రిలో ఉన్నారు. ముగ్గురు మహిళలు – రష్మి, బీనాస్ మరియు భగవతి – అత్యవసర వార్డులో ఉన్నారు, ఎందుకంటే వారి తలకు 15 కుట్లు వచ్చాయి. ”

ఎడమ చేతికి గాయాలైన గుడి దేవికి 2 నెలలు బెడ్ రెస్ట్ ఇవ్వమని సలహా ఇచ్చారు. ఆమె అడుగుతుంది, “ఇప్పుడు ఇంట్లో ఎవరు వంట చేస్తారు?”
మన్ఫుల్ ప్రషద్ తలకు గాయాలయ్యాయి మరియు అతని కుడి చేయి విరిగింది. రోజువారీ వేతన సంపాదించేవాడు, అతను 2-3 నెలలు పనిని వదులుకోవలసి ఉంటుంది.

దాడి జరిగిన సాయంత్రం ఎఫ్‌ఐఆర్ దాఖలైంది, భారతీయ శిక్షాస్మృతిలోని 12 సెక్షన్ల కింద అభియోగాలు మోపబడ్డాయి. అల్లర్లు, ఘోరమైన ఆయుధాలతో సాయుధమయిన అల్లర్లు, చట్టవిరుద్ధమైన అసెంబ్లీ, ఇంటి అతిక్రమణ ఆరోపణలు ఇందులో ఉన్నాయి. షెడ్యూల్డ్ కులం మరియు షెడ్యూల్డ్ తెగ (దారుణాల నివారణ) చట్టంలోని కొన్ని విభాగాలు కూడా అమలు చేయబడ్డాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published.