అంబేద్కర్ అనేది రోజు రోజుకి పెద్దదిగా పెరుగుతున్న ఒక ఆలోచన

లక్నో: ఉత్తర ప్రదేశ్ అతని 'జన్మభూమి' లేదా 'కర్ంభూమి' కాదు, కానీ భీమ్ రావు అంబేద్కర్ ఈ రోజు తన సమకాలీన గొప్పవారి కంటే ఎత్తుగా ఉన్నారు, ఎందుకంటే అతని పేరు దేశంలో గరిష్ట దళిత జనాభా ఉన్న రాష్ట్రంలో ఓట్లను తెస్తుంది కాబట్టి కాదు, అతను మూలంగా కొనసాగుతున్నాడు పురాతన కాలం నుండి లొంగిపోయిన మిలియన్ల మంది mind త్సాహిక మనస్సులకు ప్రేరణ మరియు ఆశ. ఇతర కులాలు మరియు వర్గాల ప్రజల సంఖ్య పెరుగుతున్నది ఇప్పుడు రాజ్యాంగ వాస్తుశిల్పి యొక్క భావజాలం మరింత సందర్భోచితంగా ఉందని అంగీకరిస్తున్నారు, ఎందుకంటే స్వేచ్ఛ, సమానత్వం మరియు సోదరభావం ఆధారంగా భారతదేశంలో సామాజిక ప్రజాస్వామ్యాన్ని స్థాపించాలనే అతని తపన మరియు దృష్టి నెరవేరలేదు.

యూపీలో 4 కోట్ల మంది దళితులకు, మొత్తం జనాభాలో 20%, బాబాసాహెబ్ ఒక రోల్ మోడల్. అతను ఆర్థికవేత్త, తత్వవేత్త, ఆలోచనాపరుడు, న్యాయవాది రచయిత, ప్రేరేపకుడు, రాజకీయవేత్త, కార్యకర్త మరియు ముఖ్యంగా ఒక కారణంతో తిరుగుబాటుదారుడు. స్వాతంత్ర్యానికి పూర్వం లేదా అనంతర ఏ నాయకుడూ ఈ అర్హతలను గర్వించలేరు. అతను పేదరికం మరియు అణచివేతకు వ్యతిరేకంగా ఈ పోరాటాన్ని సాధించాడు.

బాబాసేబ్ తన జీవితకాలంలో చేసిన వాటిలో 1% కూడా సాధిస్తే వారి జీవితం ప్రయోజనానికి ఉపయోగపడుతుందని దళితులు నమ్ముతారు. అంబేద్కర్‌తో వారు తమను తాము గుర్తించుకుంటారు, ఎందుకంటే వారు కూడా విజయాల చరిత్రను కలిగి ఉన్నారు మరియు వారి పూర్వీకులు తరతరాలుగా భయంకరమైన మరియు అప్రధానమైన ఉద్యోగాలు చేయవలసి వచ్చింది, భారతీయ నాగరికత యొక్క పెరుగుదలకు కూడా ఎంతో దోహదపడింది.

యుపిలో, దళితుల మధ్య విద్య వ్యాప్తి చెందడంతో స్వాతంత్ర్యం తరువాత అంబేద్కర్ యొక్క ఆదరణ క్రమంగా పెరిగింది. స్వామి అచ్చూతానంద్, చంద్రికా ప్రసాద్ జిగ్యసు వంటి కొందరు దళిత ఆలోచనాపరులు అంబేద్కర్‌ను రాష్ట్రంలోని ప్రజలకు పరిచయం చేయడంలో ప్రధాన పాత్ర పోషించారు.వాస్తవానికి, దళిత పండితుడు కన్వాల్ భారతి మాట్లాడుతూ 1960 మరియు 70 లలో మొత్తం తరం దళితులు అంబేద్కర్ వ్రాసిన పుస్తకాలను హిందీలోకి అనువదించారు మరియు జిక్యాసు జి తన చిన్న ప్రచురణ గృహమైన లక్నోలోని సాదత్గంజ్ లోని బహుజన్ కళ్యాణ్ ప్రకాషన్ నుండి ప్రచురించారు.

"ఇది బిఎస్పి వ్యవస్థాపకుడు కాన్షిరామ్ రాజకీయ సమీకరణకు మైదానాన్ని సిద్ధం చేసింది" అని ఆయన చెప్పారు. జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ విశ్వవిద్యాలయంలోని సెంటర్ ఫర్ స్టడీ ఆఫ్ డిస్క్రిమినేషన్ అండ్ ఎక్స్‌క్లూజన్ ప్రొఫెసర్ బద్రి నరేన్ మాట్లాడుతూ “1980 మరియు 90 లలో కాన్షిరామ్ నేతృత్వంలోని బహుజన్ సమాజ్ పార్టీ ఉద్యమం తరువాత దళిత పండితులు, మేధావులు మరియు క్రూసేడర్లు రావడంతో ఒక పెద్ద పురోగతి వచ్చింది.
రాజకీయ శక్తి దళిత పురోగతికి ప్రధాన కీ అనే బాబాసాహెబ్ ఆలోచనను అమలు చేయడానికి కాన్షిరామ్ యుపిని తన ప్రయోగశాలగా చేసుకున్నాడు. అంబేద్కర్ తరంగం దానితో పాటు ఇతర దళిత సామాజిక సంస్కర్తలు మరియు నారాయణ గురు, జ్యోతిబా ఫూలే, సావిత్రి బాయి ఫులే మరియు పెరియార్ వంటి సాధువుల పోరాటం మరియు విజయాల కథలను ప్రేరేపించింది. జానపద పాటలు, వీధుల నాటకాలు, బుక్‌లెట్లు మరియు కరపత్రాల ద్వారా రాష్ట్రంలోని మారుమూల మూలల్లోకి ప్రవేశించిన కొత్త చిహ్నాలు.

ప్రతి గ్రామంలో అంబేద్కర్ శాసనాలు వచ్చాయి. మాయావతి నేతృత్వంలోని బీఎస్పీ 2007 లో కుల శ్రేణిని తిరిగి మార్చడం ద్వారా అధికారంలోకి వచ్చినప్పుడు, తమ ఓటు ఇతరులను పాలించగలిగితే, వారు ఎందుకు పాలకులుగా ఉండలేరని దళితులు అర్థం చేసుకున్నారు. అంబేద్కర్ విత్తనం, ఆకారం పొందడం ప్రారంభించింది.ఈ రోజు అన్ని ప్రధాన రాజకీయ పార్టీలు మరియు భావజాలాలు తగిన బాబాసాహెబ్‌కి ఎందుకు వెళ్ళాయో ఇది వివరిస్తుంది. ‘చతుర్వర్ణ’ కు వ్యతిరేకంగా తిరుగుబాటు చేసినందుకు అంబేద్కర్‌ను దుర్భాషలాడిన రైట్ వింగ్, ఆయన లేకుండా హిందూ ఏకీకరణ సాధ్యం కాదని అర్థం చేసుకున్నారు.అంతకుముందు అంబేద్కర్‌ను విస్మరించిన వామపక్షాలు కుల వ్యతిరేకత వర్గ పోరాటంలో అంతర్భాగమని తెలుసుకున్నారు. స్వాతంత్ర్య పోరాటంలో అంబేద్కర్‌ను కించపరిచి, నెహ్రూ మంత్రివర్గానికి రాజీనామా చేయమని బలవంతం చేసిన మధ్య మార్గాన్ని అనుసరిస్తున్న కాంగ్రెస్ మరియు భావజాలాలు ఇప్పుడు వారి తప్పును గ్రహించాయి. 2012 మరియు 2014 లో మాయావతి ఓటమి పాన్-ఇండియా దళిత నాయకుడి యొక్క అన్ని ఆశలను దెబ్బతీసింది, కాని అంబేద్కరిజం పెరుగుతూనే ఉంది.

వాస్తవానికి, దళిత వాదన అంబేద్కర్‌ను అర్థం చేసుకోవడానికి ఉన్నత కులాలు మరియు ఇతర విశ్వాసాల యొక్క ఒక వర్గాన్ని బలవంతం చేసింది. అంబేకర్ ఆలోచనలను ప్రచారం చేయడానికి సోషల్ మీడియా ఒక సాధనంగా మారడంతో, అపోహలు పతనమయ్యాయి. రిజర్వేషన్ల వ్యవస్థ కోసం అంబేద్కర్‌ను వ్యతిరేకించిన చాలామంది నిజమైన ప్రజాస్వామ్యానికి సామాజిక న్యాయం ఎంత ముఖ్యమో గ్రహించారు, ఇది ప్రపంచీకరణ యుగంలో విజయవంతం కావడానికి కీలకమైనది.

హిందూ కోడ్ బిల్లు చట్టం ద్వారా సామాజిక సంస్కరణను తీసుకురావాలనే తన నిజమైన లక్ష్యం నిరోధించబడిందని చూసిన అంబేద్కర్ అధికారాన్ని ఆకలితో పిలిచే వారు న్యాయ మంత్రిగా రెండవ ఆలోచన లేకుండా రాజీనామా చేసిన విషయం తెలుసుకున్నప్పుడు ఆయన నైతిక రాజకీయాలకు ఆరాధకులు అయ్యారు.అంబేద్కర్ రూపొందించిన బిల్లుకు వారు ఆస్తి హక్కు మరియు స్వేచ్ఛకు రుణపడి ఉన్నారని హిందూ మహిళలు తెలుసుకున్నారు. కానీ ఇంకా చాలా దూరం వెళ్ళాలి. బ్రాహ్మణ మనస్తత్వం మరియు అది సృష్టించిన శక్తి నిర్మాణం సులభంగా వెళ్లనివ్వవు.

"రాజకీయాలతో మతాన్ని కలపడం, నిరంకుశ పాలనకు దారితీసే ఒక పార్టీ ఆధిపత్యం మరియు" భక్తి "లేదా అధోకరణానికి దారితీసే హీరో / విగ్రహారాధన గురించి 1949 లో రాజ్యాంగ సభలో తన చివరి ప్రసంగంలో ఇచ్చిన హెచ్చరిక ఇప్పటికే నిజమైంది." భారతి అన్నారు. ప్రజలకు నా సలహా ఏమిటంటే, అంబేద్కర్‌ను నేరుగా చదవడం మరియు అర్థం చేసుకోవడం మరియు రాజకీయ పార్టీలు అంచనా వేసిన బాబాసాహెబ్ సంస్కరణల ద్వారా వెళ్లవద్దని ఆయన అన్నారు.