రాబోయే జనాభా గణనలో గిరిజనుల ప్రత్యేక మతం వర్గాన్ని కోరుతున్నారు

2021 జనాభా లెక్కల ప్రకారం ఆదివాసీలు తమ వర్గాలకు ప్రత్యేక మతాన్ని కోరుతున్నారు. చాలా కాలంగా గిరిజన వర్గాలకు చెందిన ప్రజలు హిందూ మతంలో భాగంగా క్లబ్బులు వేస్తున్నారు. బిజెపి, ఆర్‌ఎస్‌ఎస్‌ గిరిజనులను హిందువులుగా భావిస్తున్నాయి.

జనవరి 18, 2020 న, జంతర్ మంతర్ వద్ద, ఒకరోజు ప్రదర్శనలో, 19 రాష్ట్రాలకు చెందిన ఆదివాసీ సంస్థలు తమకు ప్రత్యేక మతాన్ని కోరుతూ సమావేశమయ్యాయి. వారు చెప్పారు- ”ఆదివాసీలు హిందువులు కాదు. గత జనాభా లెక్కల ప్రకారం మమ్మల్ని హిందువులుగా లెక్కించినందుకు మేము సంతోషంగా లేము.”

ఆదివాసీ ప్రతినిధులు జనాభా గణన రూపంలో ఆదివాసీలకు ప్రత్యేక మతం కాలమ్ ఉండాలని డిమాండ్ చేస్తున్నారు ఎందుకంటే వారు హిందూ, ముస్లిం, సిక్కు, బౌద్ధ, జైన, క్రిస్టియన్ లేదా పార్సీగా పరిగణించరు.

ఏ ప్రభుత్వం తన విధానాలను రూపొందిస్తుందో దాని ఆధారంగా సెన్సస్ డేటా చాలా సమాచారాన్ని సేకరిస్తుంది. ఆదివాసీ గిరిజనులు దేశమంతా చెల్లాచెదురుగా ఉన్నారు. హిందూ మతంలో ప్రస్తుతం ఆదివాసుల సమూహంతో భారతదేశంలో ఆదివాసీ జనాభా గురించి సరైన అంచనా ఇవ్వలేదు. జనాభా లెక్కల ప్రకారం వాటిని ప్రత్యేక వర్గంగా లెక్కించినట్లయితే, అది ఆదివాసీ జనాభాకు అనువైన విధానాలను రూపొందించడంలో సహాయపడుతుంది.
బ్రిటిష్ రాజ్ నుండి ఇండియన్ రాజ్ వరకు: వరుస ప్రభుత్వ ఉదాసీనత కథ
 తరువాతి ప్రభుత్వాల పట్ల కోపం మరియు నిరాశ అర్థమవుతుంది. గిరిజనులు సమాజంలో చాలా అట్టడుగు వర్గాలు మాత్రమే కాదు, పేదలు కూడా. గిరిజన సంక్షేమ మంత్రిత్వ శాఖ మరియు విభాగాలు ఉన్నప్పటికీ, భారతదేశంలో గిరిజనులు భారతదేశంలోని అనేక ప్రాంతాలలో ప్రభుత్వ ఉదాసీనత మరియు ప్రభుత్వ ప్రాయోజిత దురాగతాలను స్వీకరిస్తున్నారు.

భారతదేశంలో బ్రిటిష్ పాలనలో, ప్రత్యేక ఆదివాసీ మతపరమైన నియమావళి ఉంది. స్వాతంత్ర్యం తరువాత, 1951 లో స్వతంత్ర భారతదేశంలో మొదటి జనాభా గణన జరుగుతున్నప్పుడు, మతం కోసం కాలమ్ క్రింద ‘తెగ’ తొమ్మిదవ ఎంపికగా లభించింది. తరువాత దానిని తొలగించారు. దీనిని తొలగించడం గిరిజనులను వివిధ మతాల క్రింద లెక్కించడానికి దారితీసిందని, ఇది వారి వర్గాలకు చాలా హాని కలిగిస్తుందని వారు చెబుతున్నారు.

ఈ కార్యక్రమ నిర్వాహకులు, జాతీయ ఆదివాసి దేశీయ మత సమన్వయ కమిటీ అరవింద్ యురాన్ చెప్పారు - 1980 నుండి ఆదివాసులు ప్రత్యేక మతాన్ని కోరుతున్నారు, కాని ప్రభుత్వం వారి డిమాండ్లపై దృష్టి పెట్టడం లేదు. 

Delhi ిల్లీ విశ్వవిద్యాలయ ప్రొఫెసర్ నితిషా ఖాల్ఖో మాట్లాడుతూ- ఆగస్టు 2019 లో, పోర్ట్ బ్లెయిర్‌లో ఆదివాసీలకు ప్రత్యేక మత గుర్తింపుపై జాతీయ సమావేశం కూడా జరిగింది. భారతదేశం నలుమూలల నుండి ఆదివాసీ ప్రతినిధులు హాజరయ్యారు. జనాభా గణన రూపంలో ప్రత్యేక మతం కోసం డిమాండ్ను మరింత ముందుకు తీసుకురావాలని నిర్ణయించారు. State ిల్లీలోని జంతర్ మంతర్‌కు రాగల వారు తమ రాష్ట్ర కార్యాలయాల్లో ప్రదర్శన ఇవ్వలేని వారు ఇక్కడికి వస్తారని నిర్ణయించారు.

జనాభా లెక్కల ప్రకారం హిందూ, ముస్లిం, క్రిస్టియన్, బౌద్ధ, జైన, సిక్కుల జనాభా గణన రూపంలో ఆరు ఎంపికలు మాత్రమే ఉన్నాయని బీహార్‌కు చెందిన గిరిజన కార్యకర్త మహేంద్ర ధ్రువ చెప్పారు. “మనం ఈ మతాలలో దేనినైనా అనుచరులుగా పరిగణించకపోతే, మనం ఏ ఎంపికను ఎంచుకోవాలి? 2011 కి ముందు, ఏడవ ఎంపిక, “ఇతరులు” అందించబడింది మరియు మనలో చాలామంది దీనిని ఎంచుకునేవారు. కానీ ఇప్పుడు, అది కూడా తొలగించబడింది, ”అని ఆయన అన్నారు.

ఆయన ఇలా అన్నారు, “మీరు బ్రిటిష్ శకం యొక్క అన్ని జనాభా లెక్కల గణాంకాలను పరిశీలిస్తే (1871 నుండి 1931 వరకు), గిరిజనులు ఆదిమవాసులను ఒక ఎంపికగా ఎన్నుకునే నిబంధన ఉంది. స్వాతంత్ర్యం తరువాత, ప్రభుత్వం దానిని తొలగించింది, తద్వారా గిరిజనులను హిందువులు లేదా ఇతర మతాల అనుచరులుగా లెక్కించారు. ఎంపిక లేకుండా, చాలా మంది ఇతర మతాలను ఎన్నుకోవలసి వస్తుంది. ”

‘ఆదిమవాసుల’ ఎంపికను తొలగించడం వారిని “మత బానిసలుగా” చేసే ప్రయత్నం అని ఆయన ఆరోపించారు.

2001 లో నిర్వహించిన జనాభా లెక్కల ప్రకారం జారీ చేసిన సూచనల ప్రకారం, హిందూ మతం, ఇస్లాం, క్రైస్తవ మతం, బౌద్ధమతం, జైన మతం మరియు సిక్కు మతం అనే ఆరు మతాలకు 1-6 కోడ్ ఇవ్వబడింది. ఒక వ్యక్తి మరొక మతాన్ని అనుసరిస్తే, ఎన్యూమరేటర్ పేరు రాయమని అడుగుతారు. ఇతర మతాలకు కోడ్ నంబర్ ఇవ్వబోమని ప్రభుత్వం స్పష్టం చేసింది. ఇదే విధమైన పద్ధతిని 2011 జనాభా లెక్కల ప్రకారం అనుసరించారు.