ట్విట్టర్ మళ్లీ కుల వివాదంలో చిక్కుకుంది, ఇది దళితులు, ఆదివాసీ మరియు బిసిలపై వివక్ష చూపుతుందని వినియోగదారులు అంటున్నారు

 
ప్రధాన స్రవంతి భారత వార్తా మాధ్యమం నుండి దళితులు మరియు ఆదివాసులు తప్పిపోయారు; నాయకత్వ స్థానాల్లో ఉన్నత కులాలు ఆధిపత్యం చెలాయిస్తాయి 
‘ఎవరు మన కథలను చెబుతారు: భారతీయ న్యూస్‌రూమ్‌లలో అట్టడుగు కుల సమూహాల ప్రాతినిధ్యం’ అనే నివేదిక భారతీయ మీడియాలో వివిధ కుల వర్గాలకు చెందిన వ్యక్తుల ప్రాతినిధ్యాన్ని అధ్యయనం చేస్తుంది.

"వార్తా మాధ్యమాలలో, ముఖ్యంగా నాయకత్వ స్థానాల్లో, ఎవరికి స్థలం లభిస్తుందో నిర్ణయించే అట్టడుగు సమూహాలు లేవని నివేదిక స్పష్టంగా ధృవీకరిస్తుంది. వివక్షతతో బాధపడుతున్న వారిపై రాసిన కథలు కూడా ప్రత్యేకమైన మరియు ఉన్నత కులాల వారు. న్యూస్‌రూమ్‌లలో ఎక్కువ స్వరాలను చేర్చడానికి మరియు సమాన ప్రాతినిధ్యాన్ని సృష్టించడానికి నిజాయితీ సామూహిక ప్రయత్నాలు చేయలేదు. ప్రజాస్వామ్యం యొక్క అత్యంత గుర్తింపు పొందిన సంస్థలలో ఒకటిగా ఉన్న మీడియా దళితులు, ఆదివాసులు మరియు ఇతర అట్టడుగు వర్గాలలో విఫలమైందని చూడటం నిరాశపరిచింది. ”

"ఈ నివేదిక మీడియాలో పనిచేసే మరియు పనిచేసే వారితో ముఖ్యమైనది, ఎందుకంటే సమానత్వం మరియు సోదరభావం యొక్క రాజ్యాంగ హామీలను సమర్థించే ఒక మార్గాన్ని ఉద్దేశపూర్వకంగా ముందుకు తీసుకురావడానికి ఇది ఒక అవకాశాన్ని అందిస్తుంది" అని ఆక్స్ఫామ్ ఇండియా చీఫ్ ఎగ్జిక్యూటివ్ ఆఫీసర్ అమితాబ్ బెహర్ అన్నారు.
న్యూ who ిల్లీలోని మీడియా రంబుల్ వద్ద దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న జర్నలిస్టులు గుమిగూడడంతో ‘హూ టెల్స్ అవర్ స్టోరీస్ మాటర్స్: ఇండియన్ న్యూస్‌రూమ్స్‌లో అట్టడుగు కుల సమూహాల ప్రాతినిధ్యం’ ప్రారంభించబడింది. నివేదిక యొక్క కొన్ని ముఖ్య ఫలితాలు:

121 న్యూస్‌రూమ్ నాయకత్వ స్థానాల్లో - ఎడిటర్-ఇన్-చీఫ్, మేనేజింగ్ ఎడిటర్, ఎగ్జిక్యూటివ్ ఎడిటర్, బ్యూరో చీఫ్, ఇన్పుట్ / అవుట్పుట్ ఎడిటర్ - వార్తాపత్రికలు, టీవీ న్యూస్ ఛానెల్స్, న్యూస్ వెబ్‌సైట్లు మరియు అధ్యయనంలో ఉన్న పత్రికలలో, 106 ఉన్నత కులాలు ఆక్రమించాయి, ఐదు ఇతర వెనుకబడిన తరగతులచే మరియు ఆరు మైనారిటీ వర్గాల ప్రజలు. నలుగురు వ్యక్తుల కేసును గుర్తించలేము.

ప్రతి నాలుగు వ్యాఖ్యాతలలో ముగ్గురు (హిందీ ఛానెళ్లలో మొత్తం 40 వ్యాఖ్యాతలలో మరియు 47 ఇంగ్లీష్ ఛానెళ్లలో) చర్చలలో ఉన్నత కులం. ఒకరు దళిత, ఆదివాసీ లేదా ఓబిసి కాదు

వారి ప్రైమ్‌టైమ్ డిబేట్ షోలలో 70% పైగా, న్యూస్ ఛానెల్స్ అధిక కులాల నుండి ప్యానెలిస్టులను ఆకర్షిస్తాయి

ఆంగ్ల వార్తాపత్రికలలోని అన్ని వ్యాసాలలో 5% కన్నా ఎక్కువ దళితులు మరియు ఆదివాసులు రాశారు. హిందీ వార్తాపత్రికలు 10% వద్ద కొంచెం మెరుగ్గా ఉన్నాయి

న్యూస్ వెబ్‌సైట్లలో సుమారు 72% బైలైన్ కథనాలు ఉన్నత కులాల ప్రజలు రాశారు

అధ్యయనం చేస్తున్న 12 పత్రికల కవర్ పేజీలలో ఉన్న 972 వ్యాసాలలో 10 మాత్రమే కులానికి సంబంధించిన సమస్యల గురించి.

ప్రాతినిధ్యాలతో మీడియా సమస్య దేశంలో వార్తా కవరేజ్ నాణ్యతను ప్రభావితం చేస్తుంది. కుల సమస్యలపై కవరేజీలో సగానికి పైగా వాటా ఉన్న ఒక ఆంగ్ల వార్తాపత్రిక మాత్రమే ప్రమాదకరమైన ధోరణిని నివేదిక చూపిస్తుంది.

వైవిధ్యం లేకుండా ప్రజాస్వామ్యం లేదు. ప్రజాస్వామ్యం అభివృద్ధి చెందాలంటే, జర్నలిజం వృద్ధి చెందాలి మరియు జర్నలిజం వృద్ధి చెందాలంటే వైవిధ్యం దృ be ంగా ఉండాలి. న్యూస్‌రూమ్‌లలో కుల వైవిధ్యంపై సంఖ్య దుర్భరంగా ఉన్నందున మనం దీన్ని స్పృహతో చేయాలి. ఇది మన ప్రజాస్వామ్యం యొక్క నాణ్యతపై భయంకరమైన వ్యాఖ్యానం.
దేశం యొక్క సామాజిక మరియు జనాభా లక్షణాలకు అనుగుణంగా న్యూస్‌రూమ్‌లను వైవిధ్యపరచడానికి, ధృవీకరించే చర్యతో సహా చురుకైన చర్యలు తీసుకోవలసిన అవసరాన్ని నివేదిక సూచిస్తుంది. ఈ దిశగా, చేరికను ప్రోత్సహించే వ్యవస్థలు తప్పనిసరిగా అమల్లోకి రావాలి మరియు సామాజిక స్పెక్ట్రం నుండి జర్నలిస్టులకు శిక్షణ ఇవ్వడానికి మరియు నియమించుకోవడానికి సమిష్టి ప్రయత్నాలు చేయాలి.

 https://www.oxfamindia.org/press-release/who-tells-our-stories-matters-representation-marginalised-caste-groups-indian-newsrooms