నాలుగు దశాబ్దాల క్రితం పశ్చిమ బెంగాల్లోని మారిచ్జాపిలో కమ్యూనిస్టులు వలన 7000 దళితులు ఊచకోతా

ప్రపంచవ్యాప్తంగా కమ్యూనిస్ట్ పాలనలో హత్యలు బాగా తెలిసినవి మరియు నమోదు చేయబడ్డాయి. రాజకీయ ప్రత్యర్థులను స్టాలిన్ ఉరితీయడం నుండి మావో జెడాంగ్ చేత గ్రేట్ లీప్ ఫార్వర్డ్ వరకు, కమ్యూనిజం చరిత్ర రక్తపాతం మరియు హింసతో నిండి ఉంది. విదేశాలలో కమ్యూనిస్ట్ పాలన యొక్క క్రూరత్వం అందరికీ తెలుసు. భారతదేశంలో కమ్యూనిస్ట్ పార్టీలు చేసిన ఊచకోతలకు అంతగా తెలియదు ఎందుకంటే వామపక్ష-ఉదార మేధావులు విద్యా మరియు మీడియా కథనాన్ని నియంత్రిస్తారు. 1979 లో పశ్చిమ బెంగాల్ లెఫ్ట్ ఫ్రంట్ ప్రభుత్వంలో కమ్యూనిస్టు చేత సామూహిక హత్యకు గురైన ఒక సంఘటన జరిగింది. నాలుగు దశాబ్దాల క్రితం 1979 జనవరిలో, కొత్తగా ఎన్నికైన కమ్యూనిస్ట్ ప్రభుత్వం విభజన తరువాత భారతదేశానికి వలస వచ్చిన 10000 మంది దళిత శరణార్థులను చంపింది. కమ్యూనిస్టులు ఎవరి హక్కుల కోసం నిలబడతాము అంటారో వర్రే, అంటే దళితులు మరియు పేదలు ఈ శరణార్థులలో ఎక్కువ మంది.

మారిచ్జాపిలో హత్య యొక్క మూలాలు ( ఊచకోత అని పిలుస్తారు, కాని కమ్యూనిస్ట్ ప్రభావం కారణంగా విద్యా రచనలో ‘సంఘటన’ గా పేర్కొనబడింది) భారతదేశ విభజనకు తిరిగి వెళుతుంది. విభజన సమయంలో, లక్షలాది మంది బెంగాలీ హిందువులు ముస్లిం మెజారిటీ పాకిస్తాన్ నుండి హిందూ మెజారిటీ భారతదేశానికి వెళ్లడానికి తమ ఇంటిని విడిచిపెట్టారు. బంగ్లాదేశ్ (1971 కి ముందు తూర్పు పాకిస్తాన్) నుండి బాపనా/కోమట్లు ఎక్కువమంది పశ్చిమ బెంగాల్‌కు వెళ్లారు, కాని SC/ST/OBC హిందువులు అక్కడే ఉన్నారు.

"ఈ వలసదారులు ఎక్కువగా పేదలు, ఉపాంత రైతులు మరియు తూర్పు పాకిస్తాన్లో చిన్న వృత్తులలో నిమగ్నమయ్యారు మరియు ఎక్కువగా దళితులు మరియు ఓబిసిలు. తూర్పు బెంగాల్ నుండి బాపనా/కోమట్లు కులాలు, విద్యావంతులు మరియు సంపన్నులు (ఇది 1947 లో తూర్పు పాకిస్తాన్గా మారింది) విభజనకు ముందే పశ్చిమ బెంగాల్ లో స్థావరాలు మరియు గృహాలను ఏర్పాటు చేసుకున్నారు. పేదలు మరియు SC/ST/OBC కులాలు వలస వెళ్ళడానికి మార్గాలు లేనందున వెనుకబడి అక్కడే ఉన్నారు” అని అమియా మజుందార్ అనే చరిత్రకారుడు రాశాడు.

బెంగాలీ హిందూ శరణార్థులు పశ్చిమ బెంగాల్, అస్సాం మరియు త్రిపురలలో స్థిరపడటం ప్రారంభించారు, కాని ఈ రాష్ట్రం వాటిని గ్రహించే సామర్థ్యాన్ని మించినప్పుడు, వారిని ఒడిశా, ఛత్తీస్‌గ h ్, మధ్యప్రదేశ్ మరియు మహారాష్ట్ర రాష్ట్రాల్లో విస్తరించి ఉన్న అడవి ప్రాంతమైన దండకరన్యలో స్థిరపరచాలని కేంద్ర ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది.

60 ల మధ్యలో పశ్చిమ బెంగాల్ రాష్ట్రంలో ఒక ప్రధాన శక్తిగా ఉద్భవించిన కమ్యూనిస్ట్ పార్టీలు శరణార్థులకు శాశ్వత పరిష్కారం పేరిట శరణార్థుల జనాభాను ఆకర్షించడం ప్రారంభించాయి. పశ్చిమ బెంగాల్ రాష్ట్రంలోని శరణార్థులు అధికారంలోకి ఎన్నికైనట్లయితే వారికి శాశ్వత పరిష్కారం లభిస్తుందని కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ హామీ ఇచ్చింది. తరువాత పశ్చిమ బెంగాల్ మొదటి కమ్యూనిస్ట్ ముఖ్యమంత్రి అయిన జ్యోతి బసు కాంగ్రెస్ నాయకులకు లేఖ రాసి సుందర్బన్స్ ద్వీపాలలో శరణార్థుల పునరావాసం కోసం కోరారు.

1997 మధ్యలో వామపక్ష ప్రభుత్వం అధికారంలోకి వచ్చిన తరువాత, శరణార్థులు దండకరణ్య నుండి పశ్చిమ బెంగాల్‌కు వెళ్లడం ప్రారంభించారు. కమ్యూనిస్టు ప్రభుత్వం తమ నాయకులు వాగ్దానం చేసినట్లుగా, స్థిరపడటానికి మరియు వారికి ఆర్థికంగా సహాయం చేయడానికి భూమిని ఇస్తుందని శరణార్థులు ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు. ఉరిబస్తు ఉన్నయన్‌షిల్ సమితి (రెఫ్యూజీ వెల్ఫేర్ కమిటీ) నాయకులు మారిచ్‌జాపి ద్వీపంలో స్థిరపడాలని నిర్ణయించుకున్నారు. ఈ శరణార్థులు ప్రైవేట్ మరియు ప్రభుత్వ భూములను ఆక్రమించటం ప్రారంభించడంతో, వారు కొత్తగా ఎన్నికైన కమ్యూనిస్ట్ ప్రభుత్వానికి బాధ్యతగా మారారు. 1988 జూన్ నెల నాటికి, 30,000 మందికి పైగా శరణార్థులు మారిచ్జాపి ద్వీపంలో స్థిరపడ్డారు. 

పెరుగుతున్న శరణార్థుల సంఖ్య కమ్యూనిస్ట్ ప్రభుత్వానికి సమస్యాత్మకంగా మారింది మరియు వారు శరణార్థుల పునరావాసం యొక్క వైఖరిని మార్చారు. శరణార్థులు దండకరణ్యకు తిరిగి వెళ్లాల్సి ఉంటుందని ప్రభుత్వం తెలిపింది. జ్యోతి బసు ప్రభుత్వం శరణార్థులను తిరిగి వెళ్ళమని బెదిరించడానికి పోలీసు బలగాలను మరియు కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ కేడర్‌ను పంపింది. దండకరన్యాకు తిరిగి వెళ్ళడానికి వేలాది మంది శరణార్థులను రైల్వేలో కట్టబెట్టారు.

ఏదేమైనా, ఎటువంటి ప్రభుత్వ సహాయం లేకుండా మారిచ్జాపి ద్వీపంలో నివసిస్తున్న వేలాది మంది ప్రజలు కమ్యూనిస్ట్ ప్రభుత్వం యొక్క ఆదేశాలను పాటించటానికి నిరాకరించారు. దీనిపై కమ్యూనిస్టు ప్రభుత్వం స్పందిస్తూ పొరుగున ఉన్న ద్వీపాలకు మారిచ్‌జాపి ప్రవేశాన్ని అడ్డుకుంది. పొరుగు ద్వీపానికి వాణిజ్యం మరియు వాణిజ్యం ఆహారం మరియు వస్త్రం వంటి ప్రాథమిక అవసరాలకు అవసరం మరియు దిగ్బంధం వారి మనుగడను ప్రమాదంలో పడేసింది.

మారిచ్జాపి ద్వీపంలోని ప్రజలు ప్రాథమిక అవసరాలను సేకరించడానికి రాత్రి కొద్దిమందిని పంపాలని నిర్ణయించుకున్నారు. అయితే, దిగ్బంధనాన్ని అమలు చేస్తున్న పోలీసులు మరియు సిపిఎం కార్యకర్తలు వారిని కుమిర్మారి బజార్లో పట్టుకున్నారు. వారు పోలీసులు మారిచ్జాపి ద్వీపం నుండి ఈ వ్యక్తులను దోచుకున్నారు మరియు వారిలో ఎక్కువ మందిని చంపారు. హత్య వార్త ద్వీప ప్రజలకు చేరినప్పుడు, వారు దిగ్బంధనాన్ని విచ్ఛిన్నం చేయడానికి మరింత నిశ్చయించుకున్నారు.

పోలీసులు మరియు సిపిఎం తమపై దాడి చేయరని భావించినందున వారు మొదట మహిళల బృందాన్ని పంపుతారని ద్వీపంలోని ప్రజలు ప్రణాళిక వేశారు. కానీ మహిళలు మహిళలను తీసుకెళ్తున్న పడవపై పోలీసులు తమ పడవను దూసుకెళ్లారు మరియు వారు నీటిలోకి దూకినప్పుడు, పోలీసులు వారిపై కాల్పులు జరిపారు. కాల్పుల్లో మరణించని కొద్దిమంది మహిళలు ఇతర ద్వీపానికి ఈదుకుంటూ పోలీసులకు పట్టుబడ్డారు. ద్వీపంలోని ప్రజలు పోలీసుల దారుణాన్ని చూశారు మరియు పోలీసు బలగాలను లాతీలు, ఛాపర్లు మరియు తమ వద్ద ఉన్న ఆయుధాలతో దాడి చేయాలని నిర్ణయించుకున్నారు.

ఇది పోలీసులకు మరియు సిపిఎం కార్యకర్తలకు వారు వెతుకుతున్న అవకాశాన్ని ఇచ్చింది. వారు ద్వీపంపై దాడి చేసి ప్రజలను చంపారు, మహిళలపై అత్యాచారం చేశారు మరియు పిల్లలను వేధించారు. పాఠశాల పిల్లలు కూడా పోలీసులు మరియు కమ్యూనిస్ట్ గూండాలు దయ చూపించలేదు. రికార్డుల ప్రకారం, ఈ ఊచకోత 1,700 మందికి పైగా మరణించారు మరియు వేలాది మంది మహిళలు అత్యాచారానికి గురయ్యారు. ప్రాణాలు పొరుగున ఉన్న ఉత్తర మరియు దక్షిణ 24 పరగణాలకు పారిపోయాయి మరియు వారి పిల్లలు ఇప్పటికీ కష్టాలులో మరియు పేదరికంలో నివసిస్తున్నారు.

మారిచ్జాపి ఊచకోత మరియు రాష్ట్రంలోని అన్ని ఇతర కమ్యూనిస్ట్ హత్యలపై న్యాయ విచారణ ప్రారంభిస్తామని మమతా బెనర్జీ హామీ ఇచ్చారు. కానీ అధికారంలోకి వచ్చిన తరువాత ఆమె కమ్యూనిస్ట్ ప్రభుత్వం లాంటి ప్రజలకు ద్రోహం చేసింది.

మారిచ్జాపి ఊచకోత గుజరాత్ అల్లర్లకు భిన్నంగా దేశంలో చాలా కొద్ది మందికి తెలుసు. గుజరాత్ అల్లర్లలో మరణాలు 1,000 కన్నా తక్కువ కాగా, మారిచ్జాపి ఊచకోత సంఖ్య 1,500 కన్నా ఎక్కువ. మీడియా మరియు అకాడెమిక్ ల్యాండ్‌స్కేప్‌ను నియంత్రించే లెఫ్ట్-లిబరల్ మేధావులు గుజరాత్ అల్లర్లను పుస్తకాలు మరియు వార్తాపత్రికలలో ప్రస్తావించడం ద్వారా ప్రాచుర్యం పొందారు, అయితే మారిచ్‌జాపి ఊచకోత ప్రజలలో అంతగా తెలియదు.గుజరాత్ అల్లర్లకు భిన్నంగా, ప్రత్యక్ష జోక్యం ఉన్నప్పటికీ, కమ్యూనిస్టులు మరియు సోషలిస్ట్ మేధావులు జ్యోతి బసు ప్రభుత్వం చేసిన పనులను వైట్వాష్ చేశారు. మారిచ్జాపి ఊచకోత యొక్క మొత్తం ఎపిసోడ్ కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ యొక్క నిజమైన ముఖాన్ని చూపిస్తుంది. అమితావ్ ఘోష్, ప్రముఖ ఆంగ్ల రచయిత మారిచ్జాపి ఊచకోత గురించి ది హంగ్రీ టైడ్ అనే నవల రాశారు. ఏదేమైనా, ఈ కార్యక్రమం ప్రధాన స్రవంతి విద్యా మరియు మీడియా ప్రచురణలో తక్కువ స్థలాన్ని కనుగొంటుంది.