సంస్కృతంలో మొదటి స్థానం భారతదేశం కాదు – అది సిరియా

 సంస్కృత భాష మాట్లాడే పురాతన మాట్లాడేవారిని పరిశీలించండి: సిరియాలోని మితాన్నీ ప్రజలు

సంస్కృతం హిందూ మతం యొక్క ప్రార్ధనా భాష, కాబట్టి పవిత్రమైనది (ఆధునిక హిందువులలో 75% కంటే ఎక్కువ) అది పఠనం వినడానికి కూడా అనుమతించబడలేదు.
సంస్కృతాన్ని జరుపుకోవడం భారతదేశ భాషా నైపుణ్యాలకు పెద్దగా తోడ్పడదు - ఒక ప్రాచీన భాషను బోధించడానికి దూరంగా, భారతదేశం ఇప్పటికీ తన ప్రజలందరినీ వారి ఆధునిక మాతృభాషలలో విద్యావంతులను చేయవలసి ఉంది. కానీ అది బిజెపి తన సొంత హైపర్-నేషనలిజం బ్రాండ్‌ను నెట్టడానికి సహాయపడుతుంది.

దురదృష్టవశాత్తు, వాస్తవికత తరచుగా సరళమైన జాతీయవాద పురాణాల కంటే చాలా క్లిష్టంగా ఉంటుంది. సంస్కృతం బిజెపికి హిందూ జాతీయతకు గుర్తుగా ఉన్నప్పటికీ, సంస్కృతం మాట్లాడినట్లు సాక్ష్యాలను వదిలిపెట్టిన మొదటి వ్యక్తులు హిందువులు లేదా భారతీయులు కాదని తెలుసుకోవడం ఆశ్చర్యానికి, ఆశ్చర్యానికి గురి కావచ్చు. వారు సిరియన్లు. 

సిరియన్ సంస్కృతం మాట్లాడేవారు

సంస్కృతం యొక్క మొట్టమొదటి రూపం ig గ్వేదంలో ఉపయోగించబడింది (దీనిని పాత ఇండిక్ లేదా ig గ్వేద సంస్కృతం అని పిలుస్తారు). ఆశ్చర్యకరంగా, ig గ్వేద సంస్కృతం మొట్టమొదట భారతదేశ మైదానాలలో కాకుండా ఇప్పుడు ఉత్తర సిరియాలో ఉన్న శాసనాల్లో నమోదు చేయబడింది.

క్రీస్తుపూర్వం 1500 మరియు 1350 మధ్యకాలంలో, మిటాన్నీ అనే రాజవంశం ఎగువ యూఫ్రటీస్-టైగ్రిస్ బేసిన్ పై పాలించింది, ప్రస్తుతం సిరియా, ఇరాక్ మరియు టర్కీ దేశాలకు అనుగుణంగా ఉన్న భూమి. మిటానిస్ సంస్కృతంతో సంబంధం లేని హురియన్ అనే భాషను మాట్లాడాడు. ఏదేమైనా, ప్రతి మితాని రాజుకు సంస్కృత పేరు ఉంది మరియు స్థానిక ఉన్నత వర్గాలలో చాలామంది ఉన్నారు. పేర్లలో పురుష (అర్ధం “మనిషి”), తుస్రట్టా (“దాడి చేసే రథం ఉంది”), సువర్దత (“స్వర్గం ఇచ్చినది”), ఇంద్రోటా (“ఇంద్రుడి సహాయంతో”) మరియు సుభాంధు, ఈ పేరు భారతదేశంలో నేటికీ ఉంది.

మితాన్నీకి ఒక సంస్కృతి ఉంది, ఇది వేద ప్రజల మాదిరిగా రథ యుద్ధాన్ని ఎంతో గౌరవించింది. మిటన్నీ గుర్రపు శిక్షణా మాన్యువల్, ప్రపంచంలోనే అతి పురాతనమైన పత్రం, అనేక సంస్కృత పదాలను ఉపయోగిస్తుంది: ఐకా (ఒకటి), తేరా (మూడు), సత్తా (ఏడు) మరియు అసువా (అశ్వ, అంటే “గుర్రం”). అంతేకాకుండా, మిటన్నీ సైనిక కులీనుల "మర్యాన్న" అని పిలువబడే రథ యోధులతో కూడి ఉంది, సంస్కృత పదం "మర్యా" నుండి "యువకుడు" అని అర్ధం.

మితాన్నీ ig గ్వేదంలో ఉన్న దేవతలను ఆరాధించారు (కానీ వారి స్వంత స్థానిక దేవుళ్ళు కూడా ఉన్నారు). క్రీస్తుపూర్వం 1380 లో వారు ప్రత్యర్థి రాజుతో ఒక ఒప్పందం కుదుర్చుకున్నారు, దీనికి ఇంద్ర, వరుణ, మిత్రా మరియు నాసత్యాలు (అశ్విన్స్) మితానిలకు దైవ సాక్షులుగా పేరు పెట్టారు. ఆధునిక హిందువులు ఈ దేవతల ఆరాధనను ఎక్కువగా ఆపివేసినప్పటికీ, ఈ మితన్నీ దేవతలు కూడా ig గ్వేదంలో అతి ముఖ్యమైన దేవుళ్ళు.

ఇది అద్భుతమైన వాస్తవం. డేవిడ్ ఆంథోనీ తన పుస్తకం, ది హార్స్, వీల్, మరియు లాంగ్వేజ్‌లో ఎత్తి చూపినట్లుగా, వాయువ్య భారతదేశంలో ig గ్వేదం సంకలనాన్ని ig గ్వేద సంస్కృతం ముందే చెప్పడమే కాక, “కేంద్ర మతపరమైన పాంథియోన్ మరియు నైతిక విశ్వాసాలు కూడా ig రిలో పొందుపరచబడ్డాయి. వేదం సమానంగా ప్రారంభంలో ఉంది ”.

భారతదేశం ముందు సంస్కృత సిరియాకు ఎలా చేరుకుంది?

సంస్కృతం నుండి వచ్చిన కుటుంబం యొక్క వ్యవస్థాపక భాషను ప్రోటో-ఇండో-యూరోపియన్ అంటారు. దీని కుమార్తె ప్రోటో-ఇండో-ఇరానియన్ అని పిలువబడే భాష, దీనిని ఉత్తర భారతదేశం మరియు ఇరాన్ భాషల మూలం కనుక పిలుస్తారు

 దక్షిణ యురల్స్ మరియు కజాఖ్స్తాన్లలో ఉద్భవించిన ప్రోటో-ఇండో-ఇరానియన్ యొక్క ప్రారంభ వక్తలు. ఆండ్రోనోవో సంస్కృతి అని పిలువబడే ఈ గడ్డివాము ప్రజలు మొదట క్రీ.పూ 2000 కి ముందు కనిపిస్తారు. 

పశ్చిమాన వెళ్ళిన ప్రజలు సిరియాలోని హురియన్ రాజులు కిరాయి రథసారధిగా నియమించబడ్డారు. ఈ రథసారధారులు ఒకే భాష మాట్లాడేవారు మరియు అదే శ్లోకాలను పఠించారు, తరువాత తూర్పు వైపు వెళ్ళిన వారి సహచరులు ig గ్వేదంలో పాటించారు.

ఈ ig గ్వేద సంస్కృతం మాట్లాడేవారు తమ యజమానుల సింహాసనాన్ని కైవసం చేసుకుని మితాన్నీ రాజ్యాన్ని స్థాపించారు. వారు ఒక రాజ్యాన్ని సంపాదించినప్పుడు, మిటాని త్వరలోనే వారి సంస్కృతిని కోల్పోయారు, స్థానిక హురియన్ భాష మరియు మతాన్ని స్వీకరించారు. ఏదేమైనా, రాజ పేర్లు, రథానికి సంబంధించిన కొన్ని సాంకేతిక పదాలు మరియు ఇంద్రుడు, వరుణుడు, మిత్రా మరియు నాసత్య దేవతలు అలాగే ఉన్నారు.

తూర్పుకు వెళ్లి తరువాత ig గ్వేదాన్ని కంపోజ్ చేసిన బృందం, వారి సంస్కృతిని కాపాడుకోవడంలో మంచి అదృష్టం ఉందని మాకు తెలుసు. వారు ఉపఖండానికి కొన్న భాష, మతం మూలంగా ఉన్నాయి. ఎంతగా అంటే 3,500 సంవత్సరాల తరువాత, ఆధునిక భారతీయులు బ్యాంకాక్ నగరంలో ఈ పురాతన మతసంబంధ సంచార జాతుల భాషను జరుపుకుంటారు.

సంస్కృతం యొక్క గొప్ప చరిత్రను హిందుత్వైజింగ్

దురదృష్టవశాత్తు, వారి భాష, మతం మరియు సంస్కృతి జరుపుకునేటప్పుడు, సంస్కృతాన్ని ఉపఖండంలోకి తీసుకువచ్చిన ఇండో-యూరోపియన్ ప్రజల చరిత్ర సాంస్కృతిక జాతీయవాదం యొక్క బలిపీఠం వద్ద తొలగించబడాలని కోరింది. భారతదేశంలో జనాదరణ పొందిన జాతీయ పురాణాలు సంస్కృతాన్ని భారతదేశానికి పూర్తిగా స్వదేశీయులుగా చిత్రీకరిస్తాయి. ఆధిపత్య హిందుత్వ భావజాలం భౌగోళిక దేశీయతను జాతీయతకు ఎలా అవసరమో చూస్తే ఇది చాలా కీలకం. హిందూ మతం యొక్క ప్రార్ధనా భాష అయిన సంస్కృతం భారతదేశానికి రాకముందే ఒక చరిత్రను కలిగి ఉంటే, అది నిజంగా హిందుత్వ పాదాల క్రింద నుండి రగ్గును బయటకు తీస్తుంది.

హాస్యాస్పదంగా, జంట దేశం పాకిస్తాన్ యొక్క జాతీయ అపోహలు ఖచ్చితమైన వ్యతిరేక దిశలో సాగుతాయి: వారి కిలోమీటర్ల ఇస్లాంవాదులు విదేశీ అరబ్బులను వ్యవస్థాపక పితామహులుగా మార్చడానికి ప్రయత్నిస్తారు మరియు వారి ఉపఖండ మూలాలను పూర్తిగా తిరస్కరించారు.

రెండు జాతీయ పురాణాలు, అరబ్ లేదా సంస్కృతమైనా, అవాంఛనీయ ప్రభావాలతో కలుషితం కాని స్వచ్ఛమైన, సహజమైన మూలం సంస్కృతిని  ఊహించుకోవడానికి ప్రయత్నిస్తాయి. దురదృష్టవశాత్తు వాస్తవ ప్రపంచం పురాణం కంటే చాలా తరచుగా గందరగోళంగా ఉంది. పాకిస్తానీయులు అరబ్బులు కాదు మరియు ఇండో-యూరోపియన్ సంస్కృతి యొక్క ఎన్సైక్లోపీడియా దీనిని నిర్మొహమాటంగా చెబుతుంది: “ఈ సిద్ధాంతం [సంస్కృత మరియు దాని పూర్వీకుడు ప్రోటో-ఇండో-యూరోపియన్ భారతదేశానికి చెందినది], ఇది కొన్ని మూల spec హాగానాలను పునరుత్థానం చేస్తుంది. ఇండో-యూరోపియన్లు, భాషా లేదా పురావస్తు శాస్త్రాన్ని సమర్ధించే సాక్ష్యాలను కలిగి లేరు ”.