“ఉద్యోగాల కోసం రిజర్వేషన్లు, ప్రమోషన్లు ప్రాథమిక హక్కు కాదు”:సుప్రీంకోర్టు

న్యూ ఢిల్లీ : ప్రభుత్వ ఉద్యోగాలకు పదోన్నతుల కోసం కోటా, రిజర్వేషన్లు ప్రాథమిక హక్కు కాదని సుప్రీంకోర్టు శుక్రవారం ఇచ్చిన కీలక తీర్పులో తెలిపింది. కోటాలు ఇవ్వడానికి రాష్ట్రాలను బలవంతం చేయలేమని, ప్రజా సేవలో కొన్ని వర్గాల ప్రాతినిధ్యంలో అసమతుల్యతను చూపించే డేటా లేకుండా రాష్ట్రాలు అలాంటి నిబంధనలు చేయమని బలవంతం చేయలేమని ఉన్నత న్యాయస్థానం తెలిపింది.
ఉత్తరాఖండ్ ప్రభుత్వ ప్రజా పనుల విభాగంలో అసిస్టెంట్ ఇంజనీర్ (సివిల్) పోస్టులకు పదోన్నతి కల్పిస్తూ ఎస్సీ / ఎస్టీ కమ్యూనిటీ సభ్యులకు రిజర్వేషన్లపై అప్పీల్‌పై ఇచ్చిన తీర్పులో, అటువంటి వాదనలకు అనుమతించే "ప్రాథమిక హక్కు" లేదని కోర్టు తెలిపింది.

"రిజర్వేషన్లు చేయడానికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కట్టుబడి ఉండటంలో ఎటువంటి సందేహం లేదు. ప్రమోషన్లలో రిజర్వేషన్లు పొందటానికి ఒక వ్యక్తికి అంతర్లీనంగా ఉండే ప్రాథమిక హక్కు లేదు. రిజర్వేషన్లు కల్పించాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలను ఆదేశిస్తూ కోర్టు ఎటువంటి మాండమస్ జారీ చేయదు" అని ధర్మాసనం జస్టిస్ ఎల్ నాగేశ్వర రావు, హేమంత్ గుప్తా ఫిబ్రవరి 7 న చెప్పారు.

సుప్రీంకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పు 2012 లో ఉత్తరాఖండ్ హైకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పును రద్దు చేసింది, ఇది పేర్కొన్న వర్గాలకు కోటాలు ఇవ్వమని రాష్ట్రానికి సూచించింది.

ఆ సమయంలో సీనియర్ న్యాయవాదులు కపిల్ సిబల్, కోలిన్ గోన్సాల్వ్స్ మరియు దుష్యంత్ డేవ్ రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్స్ 16 (4) మరియు 16 (4-ఎ) ప్రకారం ఎస్సీలు / ఎస్టీలకు సహాయం చేయాల్సిన బాధ్యత రాష్ట్రానికి ఉందని వాదించారు.

ఈ ఆర్టికల్స్ రిజర్వేషన్లు చేయడానికి అధికారాన్ని ఇస్తుండగా, అది "రాష్ట్ర అభిప్రాయం ప్రకారం వారు రాష్ట్ర సేవలలో తగినంతగా ప్రాతినిధ్యం వహించకపోతే" అని ఉన్నత న్యాయస్థానం ఎత్తి చూపింది.

"ఇది స్థిరపడిన చట్టం, ప్రభుత్వ పోస్టులలో నియామకానికి రిజర్వేషన్లు ఇవ్వమని రాష్ట్రానికి నిర్దేశించలేము. అదేవిధంగా, పదోన్నతుల విషయాలలో ఎస్సీ / ఎస్టీలకు రిజర్వేషన్లు ఇవ్వడానికి రాష్ట్రం కట్టుబడి ఉండదు" అని కోర్టు తెలిపింది.

నియామకం మరియు పదోన్నతి కోసం రిజర్వేషన్లు విచక్షణతో కూడుకున్నవి అని చెప్పడంలో, రాష్ట్రాలు నిర్ణయాలను సమర్థించవలసి ఉందని - లెక్కించదగిన డేటా ఆధారంగా తీసుకోవాలి - వాటిని సవాలు చేస్తే.
శాసనసభలలో మహిళలకు రిజర్వేషన్లపై బిల్లును డిమాండ్ చేసిన లోక్ జన్శక్తి పార్టీ నాయకుడు చిరాగ్ పాస్వాన్ ఈ తీర్పును విమర్శించారు, దీనిని "రిజర్వేషన్ భావనకు పూర్తిగా వ్యతిరేకం" అని మరియు "భారత రాజ్యాంగం ప్రకారం అందించిన విధంగా రిజర్వేషన్లను పునరుద్ధరించాలని" ప్రభుత్వాన్ని కోరారు.

చంద్రశేకర్ ఆజాద్ ట్వీట్

“సుప్రీంకోర్టు ఈ నిర్ణయంతో మేము విభేదిస్తున్నాము. కోర్టులో రిజర్వేషన్లను రద్దు చేయాలని బిజెపి ప్రభుత్వం సూచించింది, రిజర్వేషన్లు మా ప్రాథమిక హక్కు మరియు రిజర్వేషన్లను అంతం చేయడానికి వారి ప్రణాళికలను మేము అనుమతించబోమని ఈ ప్రజలను హెచ్చరించాలనుకుంటున్నాము. జై భీమ్”