బందిపోటు రాణిని గుర్తుంచుకోవడం: దళిత పులి ఫూలన్ దేవి గురించి తెలుసుకోవలసిన 10 విషయాలు

ఈ ధైర్య డాకోయిట్ మరియు రాజకీయ నాయకుడి గురించి 10 విషయాలను పరిశీలిద్దాం

  10. లెజెండ్ పుట్టింది 
 లెజెండ్ ఫూలన్ దేవి ప్రయాణం 1963 ఆగస్టు 10 న ఉత్తరప్రదేశ్ లోని గోర్హా కా పూర్వాలో, యమునా నదిపై ఒక చిన్న గ్రామం, బాలికలను దురదృష్టకర భారంగా భావించే ప్రదేశంలో ప్రారంభమైంది.  
 9. అమ్మాయి అయిన దుస్థితి
ఉన్నత కులాల భూమిని కలిగి ఉన్న కుటుంబాల కోసం పని చేయబోయే ప్రతి ఇతర తక్కువ కుల భారతీయ అమ్మాయిల మాదిరిగానే ఫూలాన్ విధిని ఎదుర్కొన్నాడు. ఫూలాన్ దేవి పదకొండేళ్ళ వయసులో ఒక ఆవుకు బదులుగా తన ముప్పైలలో క్రూరమైన వ్యక్తితో వివాహం చేసుకున్నాడు. కొన్నేళ్లుగా తన భర్త అత్యాచారం చేసిన తరువాత, ఆమె ఏదో ఒకవిధంగా తన దుర్వినియోగ భర్త నుండి తప్పించుకోగలిగింది.   
 8. బాధితురాలిగా ఉండటం
18 ఏళ్ళ వయసులో, ఆమెకు చెందిన ముఠా ప్రత్యర్థులపై దాడి చేయడంతో ఆమె అధిక కుల బహిష్కృతులపై సామూహిక అత్యాచారం జరిగింది. అస్పష్టమైన ఠాకూర్ పట్టణమైన బెహ్మైలో ఆమెను బంధించారు. రెండు వారాలపాటు, ఠాకూర్ కుర్రాళ్ల బృందం ఆమె స్పృహ కోల్పోయే వరకు ఫూలాన్, మల్టిప్ల్కే సార్లు అత్యాచారం చేసింది.  
7. పూలన్ యొక్క పగ  
అన్ని లైంగిక హింసల తరువాత, ఫూలన్ ధైర్యం మరియు నాయకత్వ మార్గాన్ని ఎంచుకున్నాడు మరియు తన స్వంత ముఠా నాయకురాలిగా ముగించాడు మరియు ప్రతీకారం తీర్చుకోవడానికి కూడా వేచి ఉన్నాడు. ఫూలన్ దేవి ఒక దొంగగా ప్రారంభించాడు, కాని త్వరలోనే అది ఒక డకోయిట్‌గా రూపాంతరం చెందింది. 1981 లో, ఫూలాన్ మరియు ఆమె ముఠా ఆమెపై అత్యాచారం చేసిన గ్రామానికి తిరిగి వచ్చారు మరియు ఆ సామూహిక అత్యాచారంలో పాల్గొన్న ఇద్దరు వ్యక్తులను గుర్తించారు. మిగిలిన సభ్యుల ఆచూకీ చెప్పడానికి వారు తిరస్కరించినప్పుడు, ఆగ్రహించిన ఫూలన్ దేవి కాల్పులు జరిపి వారిలో 22 మందిని చంపారు. 
6. దుర్గాదేవిగా ఫూలన్  
ఇది భారత రికార్డులో ఒక పెద్ద అతిపెద్ద రక్తపుటేరు, ఇది ప్రధాని ఇందిరా గాంధీ దృష్టిని ఆకర్షించింది. ఉన్నత కుల శక్తి వాస్తవానికి అంతరించిపోలేదు, అది ఇబ్బందిపడింది మరియు తిప్పికొట్టబడింది. లెక్కలేనన్ని అంటరానివారికి, ఫూలాన్‌ను నిర్లక్ష్య హంతకుడిగా భావించినప్పటికీ, ఈ తుపాకీ-స్లింగ్ నేరస్థుడు దేవిగా మారిపోయాడు - ఫూలాన్ దేవి దుర్గాదేవి యొక్క అవతారం. 
 5. ఫూలన్ లొంగిపోయినప్పుడు  
తన తండ్రి భూమిని తిరిగి ఇవ్వమని, తన తోబుట్టువులకు ప్రభుత్వ ఉద్యోగం కల్పించాలని, తన ముఠా సభ్యులకు మరణశిక్ష విధించవద్దని, 8 సంవత్సరాల జైలు శిక్ష విధించాలన్న ఆమె డిమాండ్లను అంగీకరించిన తరువాత ఆమె చివరకు భారత సమాఖ్య ప్రభుత్వానికి లొంగిపోయింది. 
4. చివరగా స్వేచ్ఛ 
1983 లో, హత్య, దోపిడీ, కాల్పులు మరియు విమోచన కోసం అపహరణతో సహా 48 క్రిమినల్ నేరాలకు ఫూలాన్ నిందితుడు. పదకొండు సంవత్సరాలు ఫూలాన్ విచారణను తిరస్కరించారు. చివరగా 1994 లో, ఉత్తరప్రదేశ్ రాష్ట్రానికి చెందిన తక్కువ కుల బోధకుడు దేవిపై ఆమెపై నమోదైన అన్ని ఆరోపణల నుండి విముక్తి పొందాడు. రాష్ట్ర సమాఖ్య ప్రభుత్వం అనివార్యంగా ఆమెకు వ్యతిరేకంగా అన్ని రుసుములను తీసుకుంది మరియు చివరికి 1994 లో విడుదలైంది. 
3. పార్లమెంటులో ఫూలన్ 
1996 లో, ఆమె విడుదలైన 2 సంవత్సరాల తరువాత, ఉత్తరప్రదేశ్ లోని మీర్జాపూర్ ప్రాంతం నుండి సమాజ్ వాదీ పార్టీకి పదకొండవ లోక్సభ ఎన్నికలలో నిలబడి ఎన్నికల్లో గెలిచి ఎంపీగా పనిచేశారు.
2. ఫూలన్ యొక్క శత్రువులు
ఫూలన్ దేవికి ఆమె అంగరక్షకులతో సహా చాలా మంది శత్రువులు ఉన్నారు. ఆమె ఆధారపడేది ఆమె కవచాలు మాత్రమే.
1. మరణం
జూలై 25, 2001 న, ఫూలన్ దేవిని 3 ిల్లీ ఇంటి వెలుపల 3 ముసుగు షూటర్లు కాల్చి చంపారు. ఆమెను ఆసుపత్రి దగ్గరకు తరలించినప్పటికీ చనిపోయినట్లు పేర్కొన్నారు.